เม้าเดือนพฤจิกาครับ

ผู้ดูแล: nott0209

กฏการใช้บอร์ด
381 ถนนจอมพล ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

Re: เม้าเดือนพฤจิกาครับ

โพสต์ โดย ArtKorat »

เช้านี้นอนไม่หลับตื่นมาต้องมาเจองานเพียบอีกหนึ่งวัน แต่ว่าเวลาผ่านเร็วจริงๆ จะสิ้นปีแล้ว ความรู้สึกเมื่อปีที่แล้วที่ลงไปเล่นยิงปืนเพนท์บอลยังมันส์อยู่เลย ปีนี้เราจะไปเมืองเลยกันเป็นทริปสามวันครั้งแรกของพวกเราชาวเสือเฒ่าครับ ทริปนี้จะยากลำบากตรงที่เป็นเส้นทางที่เราจะต้องปั่นทวนลมกัน นอกจากนั้นวันที่สองก็จะต้องปั่นขึ้นเขากันแบบจัดหนักจัดเต็มกันครับ ผมคงจะต้องหาเวลาไปสำรวจเส้นทางไว้ก่อนว่าจะเวิร์คหรือเปล่า เพื่อการเตรียมการครั้งสุดท้ายนะครับ

ส่วนอาทิตย์นี้มีรายการแข่งมากมายเหลือเกินครับ แข่งทัวร์เดอร์ฟาร์ม แข่งหัวหิน รายการแข่งที่ลพบุรี ผมคิดอยู่ครับว่าจะไปปั่นหรือว่าจะขับรถพาลูกเที่ยว
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team

เรื่องการปรับค่าแรงจาก250บาทเป็น300บาททั่วประเทศผมว่ามันแปลกออกซักหน่อยแต่มันก็เป็นเรื่องจริงที่จะต้องคิดพิจารณากันให้ดี บอกตรงๆครับว่าผมอยู่ในตำแหน่งที่เห็นว่าค่าแรง300ร้ายบาทต่อวันในโคราชนั้นไม่ได้เยอะเกินไป เพราะว่าโคราชเป็นเมืองที่ข้าวของแพงจริงๆ เช่นวันก่อนผมเดินทางไปในเมืองจอดรถที่คลังเก่าคิดยังไงก็ไม่รู้เดินเข้าไปที่ร้านข้าวมันไก่แถวๆนั้น เป็นมึนกับราคาข้าวมันไก่ไม่น่าเชื่อครับ ผมอยู่กรุงเทพฯทำงานที่แยกอโศกถือว่ากลางกรุงเทพฯ ผมกินข้าวมันไก่ทอดราคา30บาทข้าวเพียบไก่เยอะ ราคาถูกกว่าร้านที่ขายอยู่ข้างคลังเก่า :o

นอกจากนั้นผมลองเดินไปมาในเมืองก็พบว่าราคาข้าวปลาอาหารร้านห้องแถวในโคราชนั้นราคาแพงไม่น้อยไปกว่ากรุงเทพฯเลยจริงๆ ราคาอาหารใน0อาหารก็เท่าๆกับกรุงเทพฯ ผมไม่คิดว่าโคราชเป็นเมืองที่มีต้นทุนต่ำเหมือนเมื่อ5ปีที่แล้ว โดยส่วนตัวราคาข้าวของที่ขึ้นร้านค้าในเมืองโคราชเอาเปรียบประชาชนเป็นอย่างมาก ขึ้นนิดก็เพิ่มราคาขึ้นทีละ5บาท ข้าวแกงที่ผมกินอยู่ที่ข้างตึกที่กรุงเทพฯผมกินกับข้าว2อย่างแบบพูนๆเต็มจานจนต้องบอกพ่อค้าว่าไม่ต้องเยอะขนาดนี้ก็ได้กินไม่หมดก็ยังมีราคาแค่จานละ25 แต่ที่โคราชนี่30-35ครับ ราดหน้าแถวท้ายซอยเอกมัน14กลางเมืองเช่นกัน ราคาชามละ30บาทครับ แปลกหรือเปล่าครับว่าค่าแรงแสนแพงที่กรุงเทพฯค่าที่แสนโหดในเมืองกรุง ทำไมราคาราดหน้า30บาทไม่ต่างจากร้านค้าในเมืองโคราชราคาเช่าห้อง1ห้องประมาณ20000+/- ได้อย่างไร ด้วยราคาขายที่ไม่ธรรมดาของร้านอาหารจานด่วนในเมืองโคราชเช่นนี้ ก็ไม่แปลกใจครับที่คนเราจะหาเงินไม่พอใช้ไม่พอกิน ผมว่าถ้าค่าครองชีพยังสูงขนาดนี้มันก็จำเป็นครับที่จะต้องพิจารณาค่าแรง พนักกงานหนึ่งคนเงินรายได้300บาทต่อวัน ทำงาน26วันต่อเดือนมีรายได้7800บาท ถ้าไม่ใช่คนในพื้นที่อยู่บ้านพ่อบ้านแม่ผมยังคิดไม่ออกว่าจะไปอยู่ได้อย่างไร จะมีเงินเก็บเดือนละกี่ร้อยหรือจะได้กี่พันบาท แล้วอนาคตเค้าสิบปียี่สิบปีจากนี้เป็นอย่างไร น้อยจริงๆครับ น้อยมากจนกระทั่วว่าถ้ามีที่ดินสิบไร่เค้าคงไปอยู่บ้านนอกทำการเกษตรแล้วก็วันธรรมดามาทำงานละแวกนั้นได้เงิน300ถึงจะพอกินพอลืมตาอ้าปากอยู่ได้บ้าง

ถึงแม้ว่าผมจะพูดไม่ถูกใจหลายท่านเพราะว่าหลายคนก็เป็นเจ้าของกิจการขนาดเล็ก การมีคนช่วยนั้นเป็นสิ่งที่สำคัญมาก ค่าแรง300บาทต่อวันนั้นส่งผลกระทบอย่างมาก เพราะว่ารายได้จะพอเหลือจ่ายค่าแรงนั้นก็น้อยเต็มที เหมือนกับที่ญี่ปุ่นครับ ร้านรวงต่างๆในเมืองเจ้าของกิจการต้องทำงานเองทั้งหมดเพราะว่าไม่มีปัญญาจ้างลูกมือมาทำงาน เดินในเมืองจะพบว่าร้านโชห่วยที่ไม่ใช่ร้านสะดวกซื้อต่างๆเจ้าของกิจการจะเป็นคนทำเองและแม่บ้านก็ช่วยกันขายของทำความสะอาดร้านและจะจ้างคนมาช่วยงานบ้างในบางเรื่องและไม่เต็มวัน ค่าแรงที่โน่นสมัยผมเรียนอยู่ก็ชั่วโมงละ2000เยน ทำงานเทียบเป็นชั่วโมงเท่ากับพนักกงานประจำจบปริญญาตรีซึ่งทำงานกันวันละ10ชั่วโมงเค้าได้เงินประมาณ400000เยนหักภาษีแล้วเหลือเงิน 240000เยนต่อเดือน พนักงาน7/11ถ้าทำงานวันละ10ชั่วโมงก็จะได้เงิน20000เยนต่อวัน 22วันทำงานก็จะได้เงิน 440,000เยนต่อเดือนจะเห็นได้ว่ามากกว่าไปทำงานบริษัทเสียอีก แต่ข้อเสียคือไม่มีโอกาศเจริญก้าวหน้าทางด้านการทำงาน

ปัญหาของประเทศไทยตอนนี้ไม่เหมือนกับที่ญี่ปุ่นที่มีแรงงานมากกว่างานที่เสนิให้ อาชีพทำงานแบบรับจ้างรายชั่วโมงก็สามารถหาแรงงานได้สบายๆ แต่ทุกวันนี้เราบอกได้ว่าทุกคนมีงานทำและจะมีการแข่งกันอย่างรุนแรงไปจนถึงปี57-58จากนั้นก็จะมีแรงงานอย่างเหลือเฟือผ่านระบบAECซึ่งคราวนี้ถ้าการศึกษาเราไม่ได้ดีพอเราจะพบว่าลูกหลานของเราจะต้องแข่งขันกับประเทศที่เค้ามีระบบการศึกษาที่ดีกว่า แต่นั่นก็อีก2ปีข้างหน้าแต่เวลานี้จะเอาตัวรอดได้อย่างไร

แต่ผมก็เห็นว่า การใช้ค่าแรงขั้นต่ำเท่ากันทั่วประเทศนั้นไม่เหมาะสมเพราะว่ามันทำให้ต้นทุนค่าแรงเท่ากันทั้งประเทศก็จะทำให้ต้นทุนการผลิตในจังหวัดที่ห่างไกลต้องมาเท่ากับต้นทุนค่าแรงจังหวัดใหญ่ก็จะเกิดการไหลของประชาชนไปสู่เมืองใหญ่และเมืองที่เล็กก็จะยิ่งอยู่ยาก ผมคิดว่าเรื่องค่าแรงเท่ากันทั้งประเทศนั้นไม่เหมาะสมเป็นอย่างยิ่งครับ โรงงานจะไปตั้งที่นอกเมืองทำไมตั้งมันกลางเมืองเลยดีกว่าหรือเปล่า อย่างน้อยก็หาคนทำงานอ๊อฟฟิสง่ายกว่า และที่สำคัญราคาที่ดินในเมืองยังไงก็มีมูลค่าสูงกว่าเลิกกิจการไปยังพอหากำไรจากการขายที่ดินในเมืองได้ ผมก็คิดแบบนี้จริงๆนะครับ :idea:
รูปประจำตัวสมาชิก
บ้านเสือภูเขา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0807391295
team: pm8rider
Bike: Pinarello-Cannondale-trek
ตำแหน่ง: PHimai-KORAT
ติดต่อ:

โพสต์ โดย บ้านเสือภูเขา »

สวัสดีครับพี่ๆชาวPCS เสือเฒ่าทั้งหลายมาชวนไปวิ่งที่พิมาย

* อาทิตย์ที่2 ธค55 ตี 5 สมัครวิ่งพิมายมินิฮาลฟ ครั้งที่่ 19 กันครับ มี2 ระยะ 5 กม.และ10.5กม. ค่าสมัคร250 บาท
ลานสตาร์ทหน้าหอนาฬิกา อาทิตย์นีไปออกกำลังกายกันครับบ

รูปภาพ
Line@ kaipcanond
Facebook @ Kaip canond
tel:0807391295
ธ กรุงไทย prompay 0807391295 Prajuk changmai
trek korat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: koratbike
Bike: specialized

โพสต์ โดย trek korat »

ArtKorat เขียน:วันนี้หายไปไหนกันหมดอ่ะ ไปปั่นอยู่กะเดฟ เมล์ อาร์ม หมูนากาโน่ ชิลๆครับ ส่วนน้าอ่อนไม่รู้ว่าแค้นใครมาปั่นเอาปั่นเอาเลยบินเดี่ยว :lol:

พรุ่งนี้เจอกันครับ วันพุธก็ยังปั่นนะครับ พฤหัสผมอยู่กทม ไม่ได้ส่งเพื่อนๆวันศุกร์นะครับ เพราะว่าผมอยู่กรุงเทพฯ
เสาร์นี้มีงานที่บริษัทครับ ลุ้นว่าแกงค์นากาโน่จะจับรางวัลได้กันกี่คน :lol:

:lol: :lol: ผมว่าจะแซวแล้วว่า วันจันทรืนัดเจอเพื่อนั่งโม้กันเหรอ ผมยังปวดขาอยู่เลย วันนี้ เอารถมาด้วยคงได้ไปอ่าครับ :lol: :lol:
deadline
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ไม่มีสังกัด
Bike: Giant TCR advance sl

โพสต์ โดย deadline »

trek korat เขียน:
ArtKorat เขียน:วันนี้หายไปไหนกันหมดอ่ะ ไปปั่นอยู่กะเดฟ เมล์ อาร์ม หมูนากาโน่ ชิลๆครับ ส่วนน้าอ่อนไม่รู้ว่าแค้นใครมาปั่นเอาปั่นเอาเลยบินเดี่ยว :lol:

พรุ่งนี้เจอกันครับ วันพุธก็ยังปั่นนะครับ พฤหัสผมอยู่กทม ไม่ได้ส่งเพื่อนๆวันศุกร์นะครับ เพราะว่าผมอยู่กรุงเทพฯ
เสาร์นี้มีงานที่บริษัทครับ ลุ้นว่าแกงค์นากาโน่จะจับรางวัลได้กันกี่คน :lol:

:lol: :lol: ผมว่าจะแซวแล้วว่า วันจันทรืนัดเจอเพื่อนั่งโม้กันเหรอ ผมยังปวดขาอยู่เลย วันนี้ เอารถมาด้วยคงได้ไปอ่าครับ :lol: :lol:
จะตอบกระทู้ ดันกดส่ง PM ซะงั้น -_-!

ว่าแต่เฮียเข็นขึ้นเขาเขียว จนปวดขาเลยเหรอครับ... อิอิ

พี่แป๊ะนี่ก็ปั่นตัวปลิวขึ้นไปก่อน ไม่รอกันมั่งเลยเนาะ
trek korat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: specialized

โพสต์ โดย trek korat »

deadline เขียน:
trek korat เขียน:

จะตอบกระทู้ ดันกดส่ง PM ซะงั้น -_-!

ว่าแต่เฮียเข็นขึ้นเขาเขียว จนปวดขาเลยเหรอครับ... อิอิ

พี่แป๊ะนี่ก็ปั่นตัวปลิวขึ้นไปก่อน ไม่รอกันมั่งเลยเนาะ
นั่นเดะ มันงุบงิบเรื่อง ไก่หมุนเลย ฐานหนีก่อน ผิดสัญญาเลย สงสัยฮั๊วกะ กรรมการชัวร์ :lol: :lol: :lol:
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7606380
Bike: scott

โพสต์ โดย chinnawud »

สงสัยผมคงไปหัวหินไม่ได้ละครับ :cry: :cry: :cry:
เมียไม่สบาย แต่ที่พักกำลังติดต่อให้อยู่ครับ
ตกลงไปกัยกี่คนครับ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

10คนครับเฮียอ้อ
lekkr
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816606433
Bike: trek specialized wheeler khs chuang scott

โพสต์ โดย lekkr »

chinnawud เขียน:สงสัยผมคงไปหัวหินไม่ได้ละครับ :cry: :cry: :cry:
เมียไม่สบาย แต่ที่พักกำลังติดต่อให้อยู่ครับ
ตกลงไปกัยกี่คนครับ
ไม่ได้ไปก็จะคาใจไปอีกนานนะเฮียอ้อ น่าเสียดาย นึกว่าจะไปช่วยกันนะเนี่ย.... :roll:
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TWS/Korat Bike
Bike: TREK
ตำแหน่ง: NAKHONRATCHASIMA

โพสต์ โดย Ton TWS »

รายชื่อคนที่จะไปหัวหินล่าสุดครับ :D

1. เฮียเล็ก
2. อ.ช้วง
3. น้าแป๊ะ
4. พี่หมาน้อย
5. พี่เอก
6. พี่หม่า
7. ต้น
8. เบญ
9. เฮียตี๋ใหญ่
10. เมล
11. เดฟ

:arrow: :arrow: :arrow:

Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

บ้านเสือภูเขา เขียน:สวัสดีครับพี่ๆชาวPCS เสือเฒ่าทั้งหลายมาชวนไปวิ่งที่พิมาย

* อาทิตย์ที่2 ธค55 ตี 5 สมัครวิ่งพิมายมินิฮาลฟ ครั้งที่่ 19 กันครับ มี2 ระยะ 5 กม.และ10.5กม. ค่าสมัคร250 บาท
ลานสตาร์ทหน้าหอนาฬิกา อาทิตย์นีไปออกกำลังกายกันครับบ

รูปภาพ
:D
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ได้ยินคำคม

ทุกคนรู้ว่าจะต้องตายแต่ทุกคนไม่เชื่อไม่รับมัน บอกว่าอย่าพูดอัปมงคล แต่เชื่อหรือไม่ถ้าคุณรู้ว่ากำลังจะตายคุณก็จะเริ่มรู้ว่าจะใช้ชีวิตอย่างไรในวันเดียวกันนั่นเอง

ด๊อกเตอร์รีชาร์ท หมอชาวสิคโปรที่เสียชีวิตจากโรคมะเร็ง
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

ArtKorat เขียน:วันนี้ได้ยินคำคม

ทุกคนรู้ว่าจะต้องตายแต่ทุกคนไม่เชื่อไม่รับมัน บอกว่าอย่าพูดอัปมงคล แต่เชื่อหรือไม่ถ้าคุณรู้ว่ากำลังจะตายคุณก็จะเริ่มรู้ว่าจะใช้ชีวิตอย่างไรในวันเดียวกันนั่นเอง

ด๊อกเตอร์รีชาร์ท หมอชาวสิคโปรที่เสียชีวิตจากโรคมะเร็ง
8-)
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

xander เขียน:
Ton TWS เขียน:@xander ทัวร์ ออฟ ภูเรือ เฮียตั้มไปเปล่า :?: เหลือที่สำหรับจักรยานอีก1คันเท่านั้น พิเศษสำหรับคนรอเสียบเลยครับ :lol: :lol: :lol:
ต้องดูก่อนว่า เดือนนี้พี่สามารถ เปิดร้านที่บ้านได้เสร็จรึเปล่า ถ้าเปิดได้สำเร็จคงได้ไป :lol:
ตกลงเดือนนี้เปิดร้านที่บ้านได้สำเร็จเสร็จแล้ว ก็ไปได้ดิเฮีย ฮิฮิ ;)
nikomrug
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0862515905
team: ประธานชมรมจักรยาน 8 นาฬิกา-โคราช
Bike: specializeสีขาว

โพสต์ โดย nikomrug »

ArtKorat เขียน:วันนี้ได้ยินคำคม

:oops: :oops: :oops:
:roll: :roll: :roll: :roll:
8นาฬิกาโคราชกระทู้สำรอง
กระทู้หลักที่เดิมครับ
ล็อคกระทู้

กลับไปยัง “กลุ่มเสือเฒ่าโคราชทวีผล”