นิตยสาร P.I.T. GANGS ปีที่ ๒ ฉบับที่ ๒o เดือนธันวาคม

ผู้ดูแล: โอ๋ MX

กฏการใช้บอร์ด
ชมรม สโมสรพิริยะอินเตอร์ทีม
55/63 ม.6, หมู่บ้านกลางเมือง ซ. โยธิน-พัฒนา
ถ. ประดิษฐ์มนูธรรม ลาดพร้าว กรุงเทพฯ 10230
โทร. 02515-0179-80
http://www.piriya-international.com/
รูปประจำตัวสมาชิก
y.yea
ขาประจำ
ขาประจำ
team: PIT
Bike: Device Red

นิตยสาร P.I.T. GANGS ปีที่ ๒ ฉบับที่ ๒o เดือนธันวาคม

โพสต์ โดย y.yea »

• [list][list][list][list]รูปภาพ
[/list][/list][/list][/list]

"วันพ่อ" หลายคนที่หลงใหลใฝ่ฝันไปตามกระแสทุนนิยม คิดไกลไปถึงของขวัญชิ้นใหญ่ หรือไม่ก็ใบหุ้นชั้นดี ที่จะมีให้เป็นของขวัญกับพ่อบังเกิดเกล้า ขณะที่ของขวัญล้ำค่าที่คนเป็นพ่อส่วนใหญ่ต้องการ ไม่ได้มีอะไรมากมาย ขอแค่ได้ยินคำว่า "รักพ่อ" คำสั้นๆ แต่ดูเหมือนจะกลั่นออกมาจากปากของบรรดาลูกๆ ยากเย็นเหลือเกิน !

การบอกรักพ่อในอดีต

ในเมืองไทย วันพ่อแห่งชาติ จัดให้มีขึ้นครั้งแรก เมื่อวันที่ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2523 โดยคุณหญิงเนื้อทิพย์ เสมรสุต นายกสมาคมผู้อาสาสมัครและช่วยการศึกษาเป็นผู้ริเริ่ม ด้วยเหตุผลว่า "พ่อ" เป็นบุคคลผู้มีพระคุณและมีบทบาทสำคัญต่อครอบครัวและสังคม สมควรที่ผู้เป็นลูกจะเคารพเทิดทูนและตอบแทนพระคุณด้วยความกตัญญู และสังคมควรที่จะยกย่องให้เกียรติรำลึกถึงผู้เป็นพ่อ และครั้งนั้นได้ยึดถือเอาวันเฉลิมพระชนมพรรษาของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว วันที่ 5 ธันวาคม ของทุกปีเป็น "วันพ่อแห่งชาติ"

วันพ่อในยุคแรกๆ นั้น การแสดงออกความรักของลูกต่อพ่อยังเป็นไปในทางเคารพเทิดทูน มอบของขวัญ หรืออยู่ใกล้ชิดกันพร้อมหน้าครอบครัว หรือไม่ก็เขียนคำว่า รัก ผ่านทางบัตรอวยพรบอกความในใจ
ส่วนการ "บอกรักพ่อ" ด้วยปาก...ว่ากันว่าเป็นเรื่องทำได้ยาก เพราะตามธรรมเนียมประเพณีปฏิบัติที่ยึดถือต่อๆ กันมา พ่อกับลูกในสังคมไทยห่างไกลกันพอควร

กิติกร มีทรัพย์ นักจิตวิทยา วิเคราะห์ภาพของพ่อในอดีตให้ฟังว่า "ถ้าจะย้อนไปดูอดีตแล้ว สมัยโบราณ ลูกไม่กล้าที่จะแสดงความรักกับพ่อ ทั้งวาจาและท่าที ทำให้ดูไม่ออก เดายาก แต่ทั้งนี้อาจจะเป็นเพราะว่าโบราณ คนเป็นพ่ออาจจะมีหลายบ้าน จึงไม่กล้าแสดงความรักมาก ซึ่งการบอกรักพ่อแม่ นี่ไม่ใช่วัฒนธรรมไทย คนไทยจะใช้การแสดงความรักด้วยวิธีอื่น อย่างเช่นการไม่ทำให้พ่อแม่เดือดร้อนมากกว่า"

...แต่ในยุคหลังๆ ครอบครัวไทยมีลักษณะเป็นสังคมพ่อเดียวแม่เดียว ท่าทีของลูกกับพ่อจึงเริ่มเปิดเผยและใกล้ชิดกันมากขึ้น !

อยากบอกรักแต่ยังไม่กล้า

การพูดคำว่า "รักพ่อ หรือรักแม่" นี้ กิติกรมองว่า เป็นวัฒนธรรมฝรั่งที่คนรุ่นใหม่เริ่มซึมซับมาได้พักใหญ่ เพราะถือได้ว่าสื่อรักที่ตรงไปตรงมาและประหยัดเงินตราที่สุด

"เท่าที่ดูทั่วๆ ไป ผมว่าพ่อยุคนี้ต้องการให้ลูกแสดงความรักโดยการเชื่อฟังพ่อแม่ อยู่ในกติกามากกว่า แต่การบอกรักพ่อนั้นก็เป็นเรื่องดี เป็นการแสดงออกที่ตรงไปตรงมา ไม่ต้องถอดรหัสเยอะ เพราะทุกวันนี้พ่อแม่กับลูกมีเวลาอยู่ด้วยกันไม่มาก การได้พูดอะไร อาจทำให้รู้เรื่องเร็วขึ้น ซึ่งนี่ถือได้ว่า เป็นการสร้างวัฒนธรรมใหม่ที่กำลังเกิดขึ้นในเมืองไทย"
กิติกรยังบอกอีกว่า "จริงๆ ที่คนบอกรักพ่อแม่ยาก ไม่ใช่ว่าเขาไม่รักพ่อรักแม่ แต่ไม่รู้จะพูดอย่างไรต่างหาก.. ." เฉพาะอย่างยิ่ง "ลูกชาย" ร้อยทั้งร้อยจะเขินอายอย่างสุดๆ

...ถามว่า บอกรักพ่อจำเป็นไหม ผมว่า จำเป็น แต่สำหรับผมจะเลือกเขียนเป็นการ์ด เพื่อให้คุณพ่อได้เก็บ คงจะไม่ใช้การเขียนอีเมล์ หรือบอกปากเปล่า เพราะถ้าทำแบบนี้ เดี๋ยวก็หายไป สู้บอกอะไรที่สามารถเก็บไว้ดูไม่ได้
ก็คำว่ารักพ่อนั้นพูดยาก แต่หากพูดออกมาได้ คุณค่าของคำสั้นๆ นี้จะอยู่ในใจพ่อของคุณไปอีกนาน ชนิดที่เงินพันล้านยังมีค่าไม่เทียบเทียม!

ฉะนั้นวันพ่อปีนี้ เอ่ยคำว่า "รักพ่อ" ให้พ่อชื่นใจกันเถอะ บอกซะวันนี้ วันที่ยังมีโอกาส!!!
จริงอยู่ว่า..เรามักจะไม่รู้คุณค่าในสิ่งที่เรามี
จนกระทั่งสูญเสียไปแล้ว ถึงจะรู้สึก
แต่ก็จริงอีกเหมือนกันว่า..เรามักจะไม่รู้คุณค่าของสิ่งที่ขาดหายไปในชีวิต
จนเมื่อได้พบพานเข้าจริงๆแล้ว ถึงได้รู้สึกถึงความสูงค่านั้น
[/b]
อ้วนพริ้ว ปลิวตามลม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Piriya inter cycling team
Bike: Rocky Mountain,Polygon RXX

Re: นิตยสาร P.I.T. GANGS ปีที่ ๒ ฉบับที่ ๒o เดือนธันวาคม

โพสต์ โดย อ้วนพริ้ว ปลิวตามลม »

คนแรกของเดือนนี้ครับ

ยินดีกับน้าติ่งด้วยครับ....ยก (แก้ว ) ....เจอกันวันประชุมครับ
ไฟล์แนบ
P1030668.jpg (62.68 KiB) เข้าดูแล้ว 2532 ครั้ง
T.Hardtail
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไร้สปีด

Re: นิตยสาร P.I.T. GANGS ปีที่ ๒ ฉบับที่ ๒o เดือนธันวาคม

โพสต์ โดย T.Hardtail »

อิอิ.... :mrgreen:

สวัสดีเดือนใหม่ครับพี่น้อง แหมว่าจะโซโล่เปิดกระทู้ซะหน่อย พอดีเน็ทพัง น้าแย้สอยไปซะละ :lol:
อากาศกำลังดีครับ เมื่อวานที่หัวหินหนาวมาก กองเชียร์ตัวสั่น ทำเอานักกีฬาบางคนถึงกะขี่ไม่จบ (อ่ะ....ล้อเล่น) :lol: สนุกสนานกันพอสมควรครับ ยินดีกะน้าติ่งด้วย สี่ร้อยที่ถืออยู่ยกยอดมาหลังเตะบอลพุธนี้ก็ได้นะคร๊าบ :lol:

ฝากรูปควันหลง มอเตอร์เอ๊กซ์โป ไว้ให้ดูแก้เหงากันอีกซักภาพนะครับ ไม่รู้ว่าน้องเค้าอยู่บูธไหน แต่งตัวไสตล์คิกคุอาโนเนะ สงสัยรถเค้าจะขายดี :lol:
ไฟล์แนบ
A5038297-41.jpg (27.44 KiB) เข้าดูแล้ว 2504 ครั้ง
กบ แรงกำลังดี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865378681
team: อยากขี่ที่ไหนก็ขี่
Bike: คนไม่มีตังค์มีไรก็ใช้ไป

โพสต์ โดย กบ แรงกำลังดี »

สวัสดีครับพ่อแม่พี่น้องทั้ง ทางใต้และพระประแดงมารายงานตัวหลังจากห่างหายไปนานเพราะว่าเหตุและผงของภาวะช่วงนี้ ขอหนึ่งเสียงกลับการเปิดกระทู้ที่มีสาระที่ดีแล้วพบกันนะครับ

คำว่าจริงใจสะกดกันเป็นไหม......
ree
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0982499093
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ree »

เนื่องจากตอนนี้ที่บ้านผมติดลบครับ เมื่อคืนที่บ้านผมติดลบ7 ครับ นี่ยังม่ายรวม โง่ กับ อม นะเนี้ย ม่ายใช่ความนาวนะจ๊ะ
ree
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ตอนนี้สุขภาพคอ่นข้างจะร่างกายแล้วครับ (ดีขึ้นมาบ้างแล้วเล็กน้อย จึงขอเข้ามาทักทาย อะไรเอ่ย .............ตอนกลางคืนนอนหลับกลางวันทำงาน..................งงดิ
ree
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

123
ree
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

456
หม่องวันวีล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: พิริยะอินเตอร์ทีม
Bike: ROCKY & POLYGON

โพสต์ โดย หม่องวันวีล »

สวัสดีพี่น้อง pit.gangs ทุกๆคนและแฟนคลับทุกท่าน(ชาวเสือภูเก็ตและเพื่อนๆที่เข้ามาเยี่ยมชมทุกท่าน)
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทีมงาน pit.gangs ทุกท่านที่ให้กำลังใจและสนับสนุนดูแลในงานแข่งทุกๆสนาม จนให้ประสบความสำเร็จในสนามที่ผ่านๆมา..ขอบคุณครับ..ขอบคุณ

และขอทำหน้าที่ประกาศข่าวการประชุมของสโมสรประจะเดือนธันวาคมนี้ หลังจากได้มีการพูดุคยกันที่หัวหินว่าด้วยเรื่องการประชุมประจำเดือนของเหล่าสมาชิก และได้ข้อสรุปมาแล้วดังนี้
จะมีการประชุมประจำเดือนกันในวันที่ 4 ธ.ค. 51 ที่ร้านไม้หมอน ตั้งแต่เวลา 18.00น.เป็นต้นไป
จึงขอกราบเรียนเชิญท่านสมาชิกทุกท่านได้เข้าประชุมโดยพร้อมเพรียงกัน สำหรับท่านที่ไม่ค่อยได้มาร่วมประชุมในครั้งที่ผ่านๆมาขอแจ้งว่า"บัตรVIP(ทางจิตใจ)ของท่านใกล้จะหมดอายุแล้วนะครับ"กรุณามาต่อบัตรสมาชิกของท่านด้วยนะจ๊ะ

ที่ตั้งของร้านไม้หมอน...เดินทางจากถนนพระรามเก้ามุ่งหน้ามอเตอร์เวย์-ชลบุรี พอข้ามสะพานที่ข้ามถนนศรีนครินทร์ให้ชิดซ้ายเข้าคู่ขนาน แล้วจะเจอสะพานกลับรถแต่เราไม่ต้องกลับรถนะครับขับเลยไปอีก 300 เมตรก็ถึงร้านไม้หมอนแล้วครับ
ไม่ใกล้และไกลจนเกินไปครับสำหรับร้านนี้ วันนี้ตอนเช้า(09.00น.)กระผมเข้าไปจองห้องคาราโอเกะ(ห้องK6) และจองในนาม บ.พิริยะอินเตอร์ (คงรู้แล้วใช่ไหมว่างานนี้ใครเป็นเจ้าภาพ...เอ้า..เฮ :lol: :lol: )
ผมขอตอบแทนเพื่อนสมาชิกที่คอยช่วยเหลือดูแลตอนแข่งขันด้วยการขอออกค่าห้องคาราโอเกะให้แล้วกัน

และขอแสดงความยินดีในความสำเร็จของทีม"บ้านบางแค"นำทีมโดยน้าอ้วน :lol: :lol: ด้วยครับที่ขี่กันครบจบการแข่งขันด้วยดีทุกคน ถึงแม้บางคนจะถูกน๊อครอบก็ตามที :lol: :lol: และแสดงความเสียใจกับคนที่ขี่ไม่ครบไม่จบการแข่งขันด้วย(ไม่ยอมขี่ให้ครบ) คราวหน้าคงต้องมีบทลงโทษกันบ้างแล้ว :lol: :lol: มิเช่นนั้นแล้วเคยตัว(และคนที่ชวนให้ออกด้วย)

ขอบคุณโกต๋องด้วยที่ได้ให้กำลังใจในการแข่งรอบที่ 2 ของผมและไมโล(แล้วจะให้ไมโลไปขอบคุณอย่างแรงถึงภูเก็ตเลย..รอรับด้วยแล้วกานน
คำว่าจบ..พูดเบาๆก็เจ็บ
โอ๋ MX
ขาประจำ
ขาประจำ
team: PIT Gangs
Bike: จักรยานแก่นหล่อน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โอ๋ MX »

เข้ามาลงชื่อไปไหนไปด้วยกันครับผม
โถ่ ไปประชุมที่ "ไม้หมอน" ซะงั้น
ผมอุตสาห์จอง "แพ" ไว้เรียบร้อยแล้ว กะว่าจะให้พวกเราไปพักผ่อนโดดน้ำเล่นกัน
ไม่เป็นไรผมคงสละสิทธิ์ให้คนอื่นไป ว่ากันใหม่คราวหน้าละกัน เอิ๊กๆๆ

รูปงานแข่งสนามหัวหิน ผมโพสต์รูปบางส่วนในบอร์ดส่วนกลาง
ตามกระทู้นี้นะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=2&t=23752

แต่ไม่ค่อยมีรูปพวกเราสักเท่าไหร่
ไม่ต้องน้อยใจเด๋วจะทยอยลงในกระทู้เราให้ดูเรื่อยๆ
ยินดีกับนักแข่งที่จบการแข่งขันแบบสนุกสนานและกลับบ้านปลอดภัยทุกท่าน ทั้งแบบชนะใจตัวเองและพวกที่ผ่านมารผจญไม่ได้
สำหรับสนามนี้ ขอยืนไว้อาลัยให้กับเตนท์แข่ง ที่ลาโลกไปต่อหน้าต่อตา
R.I.P
ดาบ11ดง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BIKE FITTZZ
Bike: Rocky Mountain-Vertex Team Maxxis

โพสต์ โดย ดาบ11ดง »

สวัสดีครับ...พี่ๆน้องๆ

เบื้องแรกเลย...ยินดีกับน้องตั๊บและน้าติ่ง..ด้วยครับที่คว้าถ้วยรางวัลมาได้... :D

แต่...ก็ต้องแลกมาด้วย..อิอิ....เต้นท์! ทีม..ฮ่าๆๆๆๆ :lol: ที่สู้แรงลมไม่ไหว..ครายยนะ..เป็นคนไปวางโลเกชั่น..อุ..อุ..ซู๊ดดดด...หยอดดดดดด..คริ..คริ..
HEALTHY BIKE, HEALTHY YOURS
ดาบ11ดง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BIKE FITTZZ
Bike: Rocky Mountain-Vertex Team Maxxis

โพสต์ โดย ดาบ11ดง »

งง..วุ้ยยย...ดันโพสติด...ฮ่าๆๆๆๆ..ดีใจ... :lol: :mrgreen:

ไปแระ...เดี๋ยวไปดูรูปน้าโอ๋สักกะหน่อย.. :D
HEALTHY BIKE, HEALTHY YOURS
จ่าฯนุ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Piriya Inter Team (P.I.T Gangs)
Bike: TYAX Elite 06, Eagle-30-WE10
ตำแหน่ง: AtInHome

โพสต์ โดย จ่าฯนุ๊ก »

แหม...สนุกกานหย่ายเลย ทั้งงานแข่งงานกิน อิจฉาวุ้ย ...เอาเหอะยังไงก็แสดงความยินดีด้วยกับทุกๆคน ไม่ว่าจะนักแข่งและทีมงาน ว่าแต่เต็นท์นะพังเลยหรือ ลมจากนักแข่งคงพัดมาปะทะแรงน่าดู อิอิ นี้ผมยังไม่ได้ชำระความกับตาโอ๋เลย มีอย่างที่ใหนเอาน้องมายั่วให้คึก ของพวกนี้ผมไม่สนใจหรอก อยากรู้รายละเอียดมากกว่าว่ามิติ สัดส่วนของรถขนาดใหน ไซต์อะไร ทีหลังถามมาให้ครบ ...อย่างนี้เรียกว่าหยอดแล้วไป วัยรุ่ยค้างรู้ไหม๊... ส่วนเรื่องเครื่องเสียง ถ้าสังขารมันไม่รอดก็ปล่อยมันเถอะ อย่าไปรั้งไว้ แล้วค่อยหาใหม่

ก่อนไปรายงานอากาศหน่อย ภาคใต้ตั้งแต่จังหวัดสุราษฎร์ธานีลงไปจนถึงสงขลาและตรัง ท้องฟ้าปิดตลอดทั้งวัน ไมสามารถ่เห็นดาวหรือดวงอาทิตยได้ในช่วง 2-3 วันนี้ ประกอบกับอุณหภูมิลดลง ดังนั้นควรใส่เสื้อผ้าที่มิดชิด ยกเว้นรู้จมูก

จ่าฯ...รายงาน
จ่าฯนุ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Piriya Inter Team (P.I.T Gangs)
Bike: TYAX Elite 06, Eagle-30-WE10
ตำแหน่ง: AtInHome

โพสต์ โดย จ่าฯนุ๊ก »

อ่าว...ไอ้ติ๊กมาไงไปไง มาถึงที่นี้ได้ละ สะบายดีเปล่า
ไฟล์แนบ
untitled1.JPG (28.94 KiB) เข้าดูแล้ว 2317 ครั้ง
B.HARDCORE:บ.พิริยะ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02-5150179
team: พิริยะอินเตอร์ทีม, Piriya Inter Cycling Team
Bike: Rocky Mountain Vertex Team Carbon RSL, Rocky Mountain Element SE, Blizzard, Salsa Fistola, Polygon Helios780 Di2
ตำแหน่ง: บริษัท พิริยะ อินเตอร์เนชั่นแนล จำกัด
ติดต่อ:

โพสต์ โดย B.HARDCORE:บ.พิริยะ »

สวัสดีครับ จ่านุ๊ก.... และสวัสดีครับ น้องติ๊กขาไหลแห่ง Deep team สบายดีกันทั้งสองท่านนะครับ....

ที่นี้ยินดีต้อนรับครับ น้องติ๊ก....เข้ามาทักทายกันได้ครับ :)

จ่านุ๊ก สบายดีนะครับ คิดถึงจ่าุนุ๊กมากเลย เรามีประชุมประจำเดือนกันในวันที่ 4 ธค นี้ อยากให้จ่านุ๊กมามากเลย....
แล้วคงได้พบกันนะครับ...
Piriya Inter Cycling Team
Piriya International Website,,, http://www.piriya-international.com
ตอบกลับ

กลับไปยัง “นิตยสาร P.I.T Gangs”