ห้องภาพ ไบค์คาเฟ่ซันเดย์ทริป จักรยานรอยยิ้มและมิตรภาพ

" Bike for life and society. จักรยานและอุปกรณ์สำหรับทุกจังหวะชีวิต "

Moderator: blackcoffee

ห้องภาพ ไบค์คาเฟ่ซันเดย์ทริป จักรยานรอยยิ้มและมิตรภาพ

โพสต์ โดย baro » 04 มิ.ย. 2012, 01:59

สวัสดีครับ :Dหลังจากที่ร้านไบค์คาเฟ่่ได้เปิดหน้าร้านเป็นทางการมาได้ประมาณห้าเดือน
มีลูกค้ามากหน้าหลายตาเข้ามาให้ความสนับสนุนอย่างกว้างขวาง(ซึ่งก็ต้องขอบคุณทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับ)
และมีหลายท่านที่มาเป็นแขกประจำซึ่งจะแวะเวียนมาอยู่เสมอๆเนื่องจากความรักในตัวจักรยานและการขี่จักรยานเหมือนๆกัน
ทำให้ลูกค้าหลายท่านที่มีรสนิยมต้องกัน ได้มาทำความรู้จักและมาเป็นเพื่อนกัน ก็ด้วยเจ้าจักรยานนี่แหละครับที่เป็นสื่อกลางของหัวใจพวกเราทุกคน

สำหรับเรื่องราวของ ไบค์คาเฟ่ซันเดย์ทริปจักรยานรอยยิ้มและมิตรภาพ นั้นทางทีมงานตั้งใจกันว่าจะให้เป็นทริปจักรยานท่องเที่ยวแบบเบาๆ
ใครๆก็สามารถไปได้ ที่สำคัญผู้ร่วมเดินทางต้องพยามไปด้วยกันทั้งหมดแบบรอกัน :D ซึ่งมือใหม่ก็สามารถไปได้เนื่องจากเราอยากเห็นถึงมิตรภาพที่จะเกิดขึ้น
จากการได้ขี่จักรยานร่วมกัน ได้เดินทางไปในที่ๆบางครั้งหลายๆคนอาจไม่ค่อยมีโอกาสไปและได้เห็นวิถีชีวิตและสิ่งแวดล้อมที่ต่างออกไป

ทริปนี้เป็นการนัดกันในครั้งที่3 ซึ่งได้เพิ่มระยะทางมากขึ้น โดยรวมประมาณ60กิโล จากตัวเมืองหาดใหญ่ไปสู่เกาะยอแล้ววนรอบเกาะจากนั้นก็กลับสู่เมือง
ผมดีใจมากที่มีผู้ร่วมทางที่ไม่เคยปั่นจักรยานไกลๆมาก่อนเลยร่วมได้เดินทางมาด้วย ซึ่งผมหวังว่าทริปสั้นๆในวันนี้อาจทำให้ใครบางคนได้แรงบัลดาลใจอะไรบ้าง
ถึงที่สุดแล้วเพียงแค่ความสุขใจและความประทับใจบวกกับความแข็งแรงของร่างกาย จิตใจก็คงจะเพียงพอครับ

มาชมภาพบรรยากาศการเดินทางกันดีกว่าครับผม :D วันนี้นัดล้อหมุนหกโมงเช้าหน้าร้านครับผมมีสมาชิกรวม 10 คน
และจะไปเจอกันอีก 3 คนที่สวนป๋าเปรมครับ ใครเป็นใครลองดูครับ

รูปภาพ

นี่ครับ อ.อินทร์ขออาสาเป็นรถบรรทุกเสบียงให้สมกับเป็นสิงห์รถบรรทุก :D

รูปภาพ

พี่ไก่การไฟฟ้าครับ สมาชิกใหม่ที่มาร่วมครั้งแรก ขอมาปั่นคลายเส้นชิวๆด้วยคน

รูปภาพ

พี่เอ วันนี้มาพร้อมแต่เช้าตู่ครับ

รูปภาพ

ออกเดินทางล้อหมุนตามเวลาครับ

รูปภาพ

สองล้อและสองขาพาไป

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ไปแบบสบายๆกับอากาศยามเช้าที่แสนเป็นใจ

รูปภาพ

รูปภาพ

ถึงแล้วครับสวนประวัติศาสตร์ป๋าเปรมจุดนัดพบและจุดพักผ่อนจุดแรก พี่นพบอกว่าวันนี้สบายมาก

รูปภาพ

นี่ครับพี่ทรัพย์ไกด์กิติมศักดิ์ มาถึงขอถ่ายรูปก่อนเลย(ก็มันสวยนี่หว่านิ :lol: )

รูปภาพ

บรรยากาศยามเช้าสวยๆสบายๆอยากที่จะอดใจไม่ถ่ายภาพครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ดูรถสวยๆไปแล้วรอชมภาคสองต่อพรุ่งนี้เช้านะครับ(ง่วงจัง :roll: )

Re: ห้องภาพ ไบค์คาเฟ่ซันเดย์ทริป จักรยานรอยยิ้มและมิตรภาพ

โพสต์ โดย baro » 04 มิ.ย. 2012, 09:59

ต่อภาคสองนะครับ :D
จากระยะทางกว่ายี่สิบกิโลเมตร เราได้เดินทางมาถึงจุดนัดพบจุดแรกที่ได้นัดกันไว้กับพี่อรรถและพี่เชอรี่รวมทั้งโจ้ เมื่อพร้อมหน้าพร้อมตาต่างก็ทักทายกันตามมประสา บ้างก็นั่งพักผ่อนพูดคุยสัพเพเหระกัน ผมเองก็เก็บรูปไปเรื่อยเปื่อยครับ เมื่อได้เวลาเราก็ออกเดินทางไปสู่จุดหมายคือเกาะยอกันต่อครับ แต่ก่อนออกเดินทางขอถ่ายภาพเป็นที่ระลึกกับจักรยานคันเก่งกันก่อนคนละหนึ่งแก็กครับ

คนแรกพี่อรรถหรือหมออรรถของพวกเราครับ มาพร้อมกับไบค์ฟรายเดย์ทิกิตสีน้ำเงินคันแรกๆของเมืองไทย

รูปภาพ

ต่อมาคือพี่นพครับ พร้อมกับราเล่ย์สเปเชี่ยนสุดคลาสสิคที่ได้รับการปรับแต่งอย่างลงตัว

รูปภาพ

คนต่อมาอาจารย์อินทร์ครับ กับไว้ยักร์โกไลเอ็ดสีดำไซค์สมชื่อ

รูปภาพ

พี่แดงครับ มากับเจ้าโคนาโกไซโคลนครอสสีแดงเหมือนกับชื่อเจ้าของรถเลย

รูปภาพ

พี่ทรัพย์ครับ อดีตนักเสือภูเข็น เอ้ย!!เสือภูเขาและนักจักรท่องเที่ยวมาเป็นเข็มทิศให้พวกเรา พร้อมกับจักรยานสีแดงในตำนาน

รูปภาพ

พี่เปิ้ลครับ นักบัญชีและนักปั่นสาวพร้อมด้วยคู่หูคันใหม่เพิ่งประกอบเสร็จไม่นานสีแดงสวยสดใส

รูปภาพ

พี่เอครับ กับเซอรี่ LHT สีดำคันนี้ปรับแต่งแบบไว้ใช้ในชีวิตประจำวันครับ

รูปภาพ

พี่ไก่ กับพานาโซนิคคันงามที่เพิ่งได้มาใหม่(จากกระผมเอง แหมเห็นแล้วแอบเสียดาย :D :lol: )

รูปภาพ

พี่เชอรี่นักวิทยาศาสตร์คนเก่ง วันนี้มาพร้อมด้วยจักรยานวันศุกร์คันเก่งเหมือนกัน

รูปภาพ

น้องเอ๊กซ์ กับจักรยานเซอรี่คันงามที่เจ้าของและผมเองต่างก็ภาคภูมิใจในผลงาน

รูปภาพ

โจ้ใหญ่หนึ่งในทีมช่างของไบค์คาเฟ่่ มากับมินิฟิกร์สีหวานสมกับเอ็กซ์ทรีมตัวพ่อจริงๆ :lol:

รูปภาพ

น้องโจ้หรือโจ้เล็กของไบค์คาเฟ่ กับมิยิบิเอ้ย!!มิยาตะคันเก่งที่เพิ่งปรับแต่งใหม่

รูปภาพ

สุดท้ายผมเอง(ให้น้องโจ้ถ่ายให้) กับบริดสโตนยูเรเซีย1977

รูปภาพ

เสร็จสรรพสวยงามก็เดินทางกันต่อครับ :D
แก้ไขล่าสุดโดย baro เมื่อ 04 มิ.ย. 2012, 10:09, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.

Re: ห้องภาพ ไบค์คาเฟ่ซันเดย์ทริป จักรยานรอยยิ้มและมิตรภาพ

โพสต์ โดย prd » 04 มิ.ย. 2012, 10:05

ขอขอบคุณทีมงาน bike cafe ทุกๆคน ที่จัดกิจกรรมดีๆให้พวกเราได้ร่วมปั่นด้วยกัน " จักรยาน รอยยิ้ม และมิตรภาพ " ชอบคำนี้มากๆ ระยะทางไม่ใช่เรื่องสำคัญ จะสิบโล ยี่สิบโล ร้อยสองร้อยโล เรารู้เพียงว่าเราปั่นแล้วมีความสุขแค่นี้ก็พอแล้ว....

โพสต์ โดย baro » 04 มิ.ย. 2012, 10:12

prd เขียน:ขอขอบคุณทีมงาน bike cafe ทุกๆคน ที่จัดกิจกรรมดีๆให้พวกเราได้ร่วมปั่นด้วยกัน " จักรยาน รอยยิ้ม และมิตรภาพ " ชอบคำนี้มากๆ ระยะทางไม่ใช่เรื่องสำคัญ จะสิบโล ยี่สิบโล ร้อยสองร้อยโล เรารู้เพียงว่าเราปั่นแล้วมีความสุขแค่นี้ก็พอแล้ว....

ด้วยความยินดีครับพี่ :D

โพสต์ โดย jony 6000 » 04 มิ.ย. 2012, 13:00

เยี่ยมเลย :P ขออนุญาตปักไว้ตามติดกิจกรรมดีๆกับภาพสวยๆและรถงามๆครับ :mrgreen:
กอดลมไว้อย่าให้เหงา

www.facebook.com/Tose kantang

โพสต์ โดย ลมที่แซกขี้เสือ » 04 มิ.ย. 2012, 16:08

:arrow: รบกวนถามหน่อยครับค่าตัวรถของพี่เปิ้ลครับ นักบัญชีและนักปั่นสาวพร้อมด้วยคู่หูคันใหม่เพิ่งประกอบเสร็จไม่นานสีแดงสวยสดใส เท่าไรครับอยากได้บ้างครับ pmนะครับ :mrgreen:

โพสต์ โดย เปิ้ล หาดใหญ่ » 04 มิ.ย. 2012, 20:02

ขอบคุณ จอม โจ้ หมออรรถ และเพื่อนร่วมทริปทุกคนค่ะ ที่ทำให้เช้าวันอาทิตย์เป็นวันที่มีความหมาย
ได้มีโอกาสสัมผัสสายลมแสงแดด ที่มีอยู่อยู่เยอะแยะแต่บางครั้งเราก็ลืมมันไป รวมถึงได้นำแวะเวียน
ไปตามสถานที่ที่เห็นและผ่านอยู่บ่อยๆ แต่ไม่รู้จัก แล้ววันอาทิตย์ตอนเช้าก็จะเป็นวันนี้ที่รอคอยตลอดไปค่ะ
สองคน สี่น่อง ท่องทั่วจัมปาสักhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=116297

โพสต์ โดย baro » 04 มิ.ย. 2012, 20:20

เปิ้ล หาดใหญ่ เขียน:ขอบคุณ จอม โจ้ หมออรรถ และเพื่อนร่วมทริปทุกคนค่ะ ที่ทำให้เช้าวันอาทิตย์เป็นวันที่มีความหมาย
ได้มีโอกาสสัมผัสสายลมแสงแดด ที่มีอยู่อยู่เยอะแยะแต่บางครั้งเราก็ลืมมันไป รวมถึงได้นำแวะเวียน
ไปตามสถานที่ที่เห็นและผ่านอยู่บ่อยๆ แต่ไม่รู้จัก แล้ววันอาทิตย์ตอนเช้าก็จะเป็นวันนี้ที่รอคอยตลอดไปค่ะ

ขอบคุณและยินดีเป็นอย่างยิ่งครับพี่ :D

โพสต์ โดย baro » 04 มิ.ย. 2012, 21:47

ยังไม่จบทริปนะครับ :)
หลังจากที่เราได้ถ่ายรูปกันแล้วก็พร้อมที่จะเดินทางต่อไป ตั้งใจว่าวันนี้จะพาสมาชิกปั่นรอบเกาะยอชมนกชมไม้ไปเรื่อยล่ะครับ
เมื่อออกจากสวนป๋าเปรมกันแล้วชาวคณะก็ได้มุ่งหน้าสู่เกาะยอผ่านสะพานเปรมฯซึ่งเป็นสะพานข้ามทะเลสาบที่ยาวที่สุดและสวยงามที่สุดของเมืองไทย(ว่าไปนั่น :) )

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เมื่ออยู่ระหว่างกลางสะพานสิ่งแรกที่จะได้เห็นอย่างชัดเจนคือวัดกระพ้อซึ่งเป็นวัดเก่าแก่และสวยงามแห่งหนึ่งบนเกาะยอ ผมอดไม่ได้ที่จะหยุดเก็บภาพไว้เป็นที่ระลึก

รูปภาพ

เมื่อเข้าสู่เกาะยอแล้วเราได้ปั่นมุ่งหน้าไปทางท้ายเกาะเพื่อจะเข้าสู่ถนนสายรอบเกาะซึ่งผ่านบ้านเรือนของชาวบ้านที่แสนจะสงบและร่มรื่น
ระหว่างทางผมได้เห็นพี่สาวคนหนึ่งกำลังนั่งทอผ้าอยู่ที่ใต้ถุนบ้าน ซึ่งผ้าทอเกาะยอถือเป็นมรดกทางวัฒธรรมที่ล้ำค่าอย่างหนึ่งของจังหวัดสงขลา

รูปภาพ

รูปภาพ

จุดหมายที่พักต่อมาของเราก็คือ วัดท้ายยอซึ่งอยู่ด้านหลังของเกาะยอวัดแห่งนี้เป็นอีกหนึ่งวัดที่เก่าแก่สวยงาม โดยพวกเราได้นั่งพักที่ท่าน้ำของวัด
ถ่ายรูปบ้าง พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันบ้าง บางคนนั่งฟังอย่างเดียว ตามแต่ใครจะถนัด :D ส่วนผมก็เก็บภาพรถสวยๆไปตามระเบียบครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

นั่งไปพูดคุยไปกินบรรยากาศกันจนอิ่มเต็มท้อง จึงออกเดินทางกันต่อบนเส้นทางรอบเกาะ เสร็จสรรพก็ลากลับมุ่งหน้าสู่เมืองหาดใหญ่
เพื่อกลับไปจัดการกับภาระกิจของแต่ละบุคคล และมาเจอกันใหม่ในวันอาทิตย์ครั้งต่อไป จากการเดินทางในครั้งนี้มีสิ่งหนึ่งที่ผมรู้สึกดีมากๆคือ
การที่สามารถทำให้ผู้ไม่เคยปั่นจักรยานทางไกล สามารถเดินทางร่วมทริปไปด้วยกันได้อย่างมีความสุขโดยไม่รู้สึกว่าถูกทิ้ง นี่คือมิตรภาพซึ่งเป็นสิ่งที่เราตั้งใจ
เป็นเป้าหมายจะให้เกิดขึ้นในสังคม ที่สำคัญที่สุดคือความมุ่งหวังจะให้จักรยานเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตในการเดินทางของทุกๆคนแล้วพบกันใหม่ครั้งต่อไปนะครับ

รูปภาพ

โพสต์ โดย Titiwat » 05 มิ.ย. 2012, 00:31

ทริปหน้าหนูสองคนขอไปด้วยนะ จักรยานรอยยิ้มและมิตรภาพ ฮิฮิ

รูปภาพ

ไบค์คาเฟ่ซันเดย์ทริปจักรยานรอยยิ้มและมิตรภาพ นั้นทางทีมงานตั้งใจกันว่าจะให้เป็นทริปจักรยานท่องเที่ยวแบบเบาๆ
ใครๆก็สามารถไปได้ ที่สำคัญผู้ร่วมเดินทางต้องพยายามไปด้วยกันทั้งหมดแบบรอกัน

ฮิฮิ.... ใครๆก็สามารถไปได้ (หนูสองคนก็ไปได้)
ฮิฮิ.... ทั้งหมดแบบรอกัน (อย่าลืมรอหนูสองคนด้วยนะ พี่โจ้ปิดท้ายเหมือนเดิม)

โพสต์ โดย baro » 05 มิ.ย. 2012, 08:06

Titiwat เขียน:ทริปหน้าหนูสองคนขอไปด้วยนะ จักรยานรอยยิ้มและมิตรภาพ ฮิฮิ

รูปภาพ

ไบค์คาเฟ่ซันเดย์ทริปจักรยานรอยยิ้มและมิตรภาพ นั้นทางทีมงานตั้งใจกันว่าจะให้เป็นทริปจักรยานท่องเที่ยวแบบเบาๆ
ใครๆก็สามารถไปได้ ที่สำคัญผู้ร่วมเดินทางต้องพยายามไปด้วยกันทั้งหมดแบบรอกัน

ฮิฮิ.... ใครๆก็สามารถไปได้ (หนูสองคนก็ไปได้)
ฮิฮิ.... ทั้งหมดแบบรอกัน (อย่าลืมรอหนูสองคนด้วยนะ พี่โจ้ปิดท้ายเหมือนเดิม)

ได้เลยครับ :D เดี๋ยวจัดปั่นไป สวนสัตว์เลยดีไหมครับ :lol:

โพสต์ โดย Titiwat » 05 มิ.ย. 2012, 08:51

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Titiwat เมื่อ 07 มิ.ย. 2012, 08:19, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย .TIGERSUB BONESTEEL » 05 มิ.ย. 2012, 20:30

จากวันที่เปิดร้านใหม่จนถึงวันนี้ มีทริปสนุกๆของไบค์คาเฟ่มาเชื่อมมิตรภาพ :D
แนบไฟล์
หมอเปิดร้าน 21-1-55 (48).jpg
หมอเปิดร้าน 21-1-55 (7).jpg

โพสต์ โดย .TIGERSUB BONESTEEL » 05 มิ.ย. 2012, 20:35

ว่าแต่อาทิตย์นี้ไปไหนดีละ อิ อิ :lol:
สนใจวัดแหลมจากไหม :lol:
แนบไฟล์
พระนอน วัดแหลมจาก อายุกว่า100ปี.jpg

โพสต์ โดย Titiwat » 05 มิ.ย. 2012, 21:31

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Titiwat เมื่อ 07 มิ.ย. 2012, 08:12, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.