@@@ นักจักรยานที่ทำระยะทาง200กม/วัน ที่ผ่านประสบการณ์บนอานจักรยานที่น้อยและสั้นที่สุดครับ กับเรื่องที่ท่านควรอ่านครับ โดยเฉพาะนัก

จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440

ผู้ดูแล: เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม

กฏการใช้บอร์ด
จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440
รูปประจำตัวสมาชิก
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814881440
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

@@@ นักจักรยานที่ทำระยะทาง200กม/วัน ที่ผ่านประสบการณ์บนอานจักรยานที่น้อยและสั้นที่สุดครับ กับเรื่องที่ท่านควรอ่านครับ โดยเฉพาะนัก

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

@@@ นักจักรยานที่ทำระยะทาง200กม/วัน ที่ผ่านประสบการณ์บนอานจักรยานที่น้อยและสั้นที่สุดประมาณเดือนเศษๆ ครับ

นักจักรยานท่านนี้เป็นมือใหม่ ที่ใหม่แบบไม่ได้ขี่จักรยานมาก่อนเลย
นักจักรยานท่านนี้ไม่ค่อยมีเวลาว่างเลยเพราะทำงานช่อง7สีฝ่ายออกอากาศ
เพราะต้องทำเป็นกะ ออกกะต้องขับรถไปกลับวันละ140กมบางวันต้องขับ
ไปกลับเกือบ500กม ตลอดเวลาที่ผ่านมาก็เลยไม่ได้ออกกำลังกายเลย
จนกระทั่งมารู้ตัวเองว่าต้องออกกำลังกาย เลยมาเลือกการออกกำลังกายด้วยจักรยาน
เลยมาสั่งจักรยานที่ร้านและบอกจุดประสงค์มา และมารับจักรยานตามLINK ข้างล่าง
รับไปแล้วก็ตั้งใจที่จะใช้จักรยานตามที่ตัวเองสั่งและต้องการ ทั้งที่เวลาที่จะใช้ขี่
นั้นน้อยมาก ที่ผมรู้เพราะที่จริงบ้านห่างจากร้านผม15กม น้องเขาจะขี่มาที่ร้านบ่อยๆ
บางวันมาถึงที่ร้านก็เกือบห้าโมงเย็นขี่กลับก็เกือบมืด ทั้งที่ผ่านการขี่มาแค่ไม่กี่วัน
การขี่30กมก็ถึอว่ายากครับ เมื่อ30พยก็มาขี่ที่จัดมิตติ้ง วันนี้ตอนบ่ายมาที่ร้าน
มาบอกว่าขี่จากอุทัยธานีที่บ้านภรรยามาที่บ้านนครปฐมรวมระยะทาง215กมใช้
เวลาบนอาน Tm 8ชั่วโมงเศษ แถมเก็บภาพมาฝาก มากมาย

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 8&t=558163

ใว้น้องเขาจะมาเล่าว่ามันมีอะไรใน200กม/วัน
200กม/วัน ที่ผมอยากให้ทุกคนได้สัมผัสนั้นมันมีอะไรซ่อนอยู่ตามที่ผม
พูดใว้ในเรื่องเสื้อทีมจักรยานทางไกลนั้นจริงหรือไม่ 200กม/วัน จะทำให้เรา
หลุดพ้นจากคำว่านักจักรยานกับรถจักรยานโดยสิ้นเชิง หลุดพ้นจากต้องมีแรง
มาเป็นการวิธีการใช้แรง สติ กำหนด สมาธิ เพื่อการใช้แรง ตามสถานะการณ์
ซึ่งก็รวมถึง "ระยะทางที่ผ่านไป แล้วที่เราจะต้องไปให้ถึง แล้วเราจะใช้แรงอย่างไร
แล้วเรา จะลดการใช้ร่างกายลงอย่างไร เพราะระยะทางคืบผ่านไปมากขึ้นๆ ซึ่งสวน
ทางกัน ครับ"

ก็อยากจะฝากถึงนักจักรยานมือใหม่ทุกท่านที่รับรถไปแล้ว
พยายามตั้งใจใช้จักรยานตามที่ท่านสั่งมา พยายามให้
ผ่าน3000กมภายใน6เดือนให้ได้ครับอย่างช้าอย่าให้เกิน8เดือน
เพราะถ้าท่านผ่านจากจุดนี้แล้วท่านจะลดการขี่ลง
หรือจะเพิ่มการขี่ เพราะท่านมีธุระหรือไม่ว่าง ร่างกายก็จะปรับ
ตัวง่ายในการที่จะกลับมา เพราะถ้าผ่านได้ใน6เดือนน้ำหนัก
ตรงจุดนั้นจะไม่ต่ำกว่านั้นมากอีกแล้วการขี่จักรยานหลังจาก
นั้นท่านจะต้องคุมน้ำหนักให้ได้บวก-ลบ2-3กก เท่านั้นครับ
ถ้ามากหรือน้อยกว่านั้นแสดงว่าท่านขี่จักรยานมากหรืออาจจะ
น้อยเกินไปเพราะร่างกายเป็น เมมโมรีจะจำการใช้พลังงานได้
ถ้าท่านขี่น้อย น้ำหนักจะเพิ่ม เพราะร่างกายจะต้องการการ
เติมพลังงานเท่าเดิมคือกินเท่าเดิมเมื่อขี่น้อยพลังงานที่ใช้น้อย
ส่วนที่เกินก็ต้องสะสมครับ อย่าหาว่าผมเคี่ยวเข็ญเลย
เพราะประโยชน์ที่จะได้ก็อยู่กับท่าน แล้วท่านที่ไม่มี
รถเลยนั้นซึ่งมีอยู่ประมาณ5% ของท่านที่สั่งจักรยานทั้งหมด
ท่านจะได้จักรยานก่อนเพราะคิวของท่านจะอยู่ที่คิว
ไม่มีจักรยานเลย วิธีการขี่ก็มีในกระทู้แล้วหรือดูจากรุ่นพี่
ที่รับรถไปก่อนแล้ว ที่จริง3000กม/เดือนนี้ผมไม่อยาก
จะเอามาบอกจริงๆเพราะเป็นการเหมือนจะบังคับให้ขี่

แต่ผมได้รวบรวมปัญหาของนักจักยานมือใหม่บางท่านครบ1ปีพอดีพอสรุปได้ดังนี้

-มีอยู่1ท่านขี่ได้400กมมาขอเปลี่ยนจานหน้าจาก42เป็น48
ทั้งที่ขี่ได้ความเร็ว27-28 บอกว่าเบาไปผมไม่เปลี่ยนให้บอก
ให้ขี่ยืน40ก่อนแต่เขาไปเปลี่ยนที่อื่นแล้วเอามาให้ผมแก้ไข
บอกว่าขี่หนัก ผมเลยให้ขี่จาน48ตามที่เขาอยากได้
-รับจักรยานไป4-5เดือนบอกว่าขี่แล้วเจ็บก้น ผมถาม
ไปขี่ได้กี่ กมแล้วลูกค้าบอกว่าขี่ไป3ร้อย กม
-สรุปรวมๆคือไม่ค่อยจะขี่จะขอปรับรถอย่างเดียว

เป็นครั้งแรกในวงการจักรยานที่ทุกท่านลืมคิดคือ
มือใหม่ได้ขี่จักรยานที่มีคุณภาพการขี่เท่ากับมือเก่า มือเก๋า
มือโปร ที่ผ่านจักรยานเลข6หลักมาแล้ว แล้วก็จ่ายเงินเท่ากันด้วย
หมายถึง ถ้าท่านมีสัดส่วนและเป้าหมายเดียวกัน จักรยานก็
จะเป็นเหมือนคันเดียวกันเลยทั้งโดยที่จริง มือใหม่ต้องไต่
ต้าวกว่าจะถึงจุดนั้นท่านต้องจ่ายเงินซื้อจักรยานหลายระดับ
กว่าจะถึงจุดของมือเก่าครับ เฉพาะท่านที่ไม่ค่อยได้ขี่พยายามขี่ให้ได้ครับ

กราบขอบคุณมากครับ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
Tel.081-488-1440
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

Re: @@@ นักจักรยานที่ทำระยะทาง200กม/วัน ที่ผ่านประสบการณ์บนอานจักรยานที่น้อยและสั้นที่สุดครับ กับเรื่องที่ท่านควรอ่านครับ โดยเฉพา

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

ท่านนี้ครับ 215 กม8ชมเศษ ใว้รอน้องมาเล่าให้ฟังครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
i_am_mojo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Challenger

Re: @@@ นักจักรยานที่ทำระยะทาง200กม/วัน ที่ผ่านประสบการณ์บนอานจักรยานที่น้อยและสั้นที่สุดครับ กับเรื่องที่ท่านควรอ่านครับ โดยเฉพา

โพสต์ โดย i_am_mojo »

มันมีหลายปัจจัย ผมเองก็รู้จักคนที่ออกไปวิ่ง mini marathon โดยไม่่ได้วิ่งประจำ
เรื่องdelay sourness น่าจะสำคัญกว่า ไม่ต้องถึง 200 ก็ได้ เอาแค่ 150 3 วันต่อกัน น่าจะบอกอะไรได้ดีกว่า
Plug@cc35
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized sirrus by M.J.bike

โพสต์ โดย Plug@cc35 »

ได้เสื้อMJอีกท่านนึงแล้ว ยินดีด้วยครับพี่ :D :D
ขาประจำ
ขาประจำ

คนบางกะปิ เขียน:ครับ...ผมกำลังฝึก
กำลังพยายามอยู่นะครับ
ครับท่านไก่ 3000กม/6เดือน

ขาประจำ
ขาประจำ

palagorw เขียน:ขอนั่งแถวหน้ารออ่านครับ
คุณพลากรขี่จักรยาน170กมมาใส่ขาตั้งเหมือนคุณหมอ เอ Dr.A เลยครับ

ขาประจำ
ขาประจำ

Plug@cc35 เขียน:ได้เสื้อMJอีกท่านนึงแล้ว ยินดีด้วยครับพี่ :D :D

รุ่นพี่ใหม่ๆน้อง Plug35ตามนี้เลยครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 8&t=553322

ถึงวังมะนาวแล้วครับ.. ช่วงนี้ต้องระวังให้มากๆครับ รถเยอะ และเร็วมากๆด้วย
จอดรอซ้ายมือ.. จนกว่าไม่มีรถ..ถึงจะข้ามนะครับ
รูปภาพ

อัตรการบริโภคน้ำของผม.. ประมาณ1ขวดต่อ 20กิโลเมตรครับ
ก็ตก10ขวดพอดี.. หรือ5ลิตรครับ

เตรียมไป...จะได้ไม่ต้องซื้อน้ำระหว่างทางครับ :D
รูปภาพ

ระหว่างขี่ก็กวาดสายตาไปด้านข้าง.. ด้านหลัง.. บ้างครับ
บางทีเราต้องหลบรถจอดไหล่ทาง หรือรถออกจากซอย หมาวิ่งเล่น วัวหลุด
อย่ารอจนกระชั้นชิดแล้วค่อยหันไปมองรถหลัง... หรือเปลี่ยนเลนโดยไม่ให้สัญญาณนะครับ อันตรายมาก
รูปภาพ

12.40 น.
พอทานข้าวเที่ยงเสร็จและนั่งพักจน... จะเริ่มง่วงแล้ว :lol:
ก็ขอลากลับเพชรบุรีครับ โดยไม่ลืมซื้อเสื้อMJมาด้วยนะ คิดไว้ว่า ถ้าปั่นไม่จบ ก็ยังไม่ใส่อ่ะครับ

ต่อจากนี้ เตรียมใจไว้เลยว่า เราจะต้องเหนื่อยกว่าช่วงเช้าแน่นอนครับ :?
รูปภาพ

อยากให้ร่มเงาต้นไม้... มันตามผมไปจนถึงบ้านเลยครับ :oops:
อากาศร้อนมากๆ รถราก็เยอะ ฝุ่นควัน
สิ่งเหล่านี้จะผลักดันให้เรา... อยากปั่นให้จบไวๆครับ.. ยิ่งเร่ง ยิ่งแย่แน่
ลืมสิ่งรุมเร้าไปให้หมดครับ... เหลือเพียงตัวเรากับจักรยาน :geek:
รูปภาพ

เลี้ยวออกบายพาสที่ราชบุรีครับ... เจอสะพานตัดกำลัง
ไม่น่าเลยเรา :(
ขึ้นด้วยจานใหญ่.. ไล่เกียร์.. ตามที่อาหน่อยสอนครับ
ช้าๆ หนักขา แต่หายใจสบายๆ :mrgreen:
รูปภาพ

รวมหน้าจอครับ
รูปภาพ

ผมทำได้... แฮ่!!
รูปภาพ

เข้าเส้นชัยแล้ว... ก็ใส่เสื้อขึ้นโพเดี้ยมเลยครับ

ขุมพลังMJอยู่ตรงนี้ครับ
รูปภาพ

ขาประจำ
ขาประจำ

เรื่องเสื้อทีมจักรยานทางไกลที่ผมอยากให้ทุกท่านได้อ่านครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 8&t=286460

เสื้อทีมจักรยานทางไกล เป็นเสื้อตัวแรกของทีมจักรยานทางไกล
แล้วทีมจักรยานทางไกลก็เป็นทีมแรกที่ก่อตั้งโดย เอ็ม เจ ไบค์ นครปฐม
เมื่อเป็นเสื้อทีมจักรยานทางไกล ท่านที่ต้องการซื้อ ก็ต้องสามารถ
ขี่จักรยานได้ไกลด้วยครับ ฉะนั้นผมขอกำหนดความสามารถของท่านใว้ดังนี้ครับ
1. ท่านต้องสามารถขีจักรยานได้ 200 กมต่อวันโดยใช้เวลาในมิเตอร์ไม่ต่ำ
กว่า7ชม30 นาที เวลาสูงสุดไม่เกิน 10ชม 30 นาที ในกรณีขี่วันเดียวครับ หรือ
2. ท่านที่เคยผ่านทริป 500กม แบบ เดินทาง ติดต่อกัน ใช้เวลาไม่เกิน 3 วันครับ หรือ
3. ท่านที่เคยผ่านทริป 700 กม แบบเดินทางติดต่อกัน ใช้เวลาไม่เกิน 5 วันครับ

ตามข้อ1 ท่านที่ยังไม่เคยขี่ระยะทางนี้ท่านขี่เองที่บ้านท่านได้ครับ ลองอาทิตย์นี้ก็ได้ครับ
วิธีขี่ตามLINK ข้างล่างครับ ผมว่าเกือบทุกท่านทำได้หมด ถ้าท่านอ่าน วินัย
การขี่จักรยานทางไกลและทำตามนั้นครับ
หัวใจจักรยานทางไกล ท่านทำอย่างไรก็ได้ที่ท่านไม่ทรมานตัวเอง
ท่านต้องเดิน สายกลางแบบคำสอนของพระพุทธเจ้า ครับ

ถ้าท่านเคยผ่านการขี่ตามข้างบน ข้อใด ข้อหนึ่ง ท่านสามารถสั่งซื้อได้ครับ ผมเชื่อท่าน
เหตุผลทุกอย่างตามLINK นี้ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 8&t=286460

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=216553

จุดประสงค์ของผม ต้องการให้เสื้อตัวนี้บ่งบอกของความเป็น นักจักรยานทางไกล เมื่อท่านใส่ไปแล้ว
มีนักจักรยานพบเห็นแล้วสอบถามถึงวิธีการขี่ ท่านก็สามารถตอบได้เพราะว่าท่านทำได้จริง
แล้วก็เป็นความภูมิใจของท่านที่ท่านทำได้ แล้วก็ยังสามารถสร้างแรงบันดาลใจ
ให้แก่นักขี่ที่อยากขี่จักรยานทางไกล ท่านอาจเป็นผู้นำในการสร้างทีมจักรยานทางไกล
ในจังหวัดของท่าน เพราะทุกคนศรัทธาท่าน เพราะเห็นว่าท่านทำได้และก็รู้วิธีการครับ
เสื้อตัวนี้จะอธิบายความหมายของคำว่านักจักรยานทางไกลได้อย่างสมบูรณ ครับ

การกำหนดที่200กม/วัน ผมเห็นว่าเป็นระยะทางที่เหมาะสมที่สุด
เพราะเมื่อท่านทำได้แล้ว การที่ท่านจะไปขี่100 กมหรือ 150 กมแบบทัวริ่ง
มีกระเป๋า เป้ สัมภาระ ท่านก็ทำได้ง่ายครับ หรือ ว่าท่านอยากจะไปขี่
ที่300-400 กม /วัน ท่านก็ทำได้แบบไม่หักโหม เพราะใช้วิธีการเดียวกันเพียงแต่
แค่ยืดเวลาการขี่ให้มากขึ้น แล้วเติมอาหารให้เหมาะสม ท่านก็ทำได้ไม่ยากครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

วิธีฝึกขี่แบบง่ายๆ 200กม/วัน

การที่ผมกำหนดที่200กม/วันนั้น เพราะผมเห็นว่าเป็นระยะที่เหมาะสม
สำหรับการขี่จักรยานทางไกลในช่วง ฝึกการขี่ เพราะว่า ถ้าต่ำกว่านี้เช่น
100กม/วัน การฝึกโอกาศสำเร็จได้ยากมากๆ เพราะเป็นะยะทาง/เวลา
ที่กว้างเกินไป ทำให้นักจักรยานที่แข็งแกร่ง อาจใช้ความเร็วในการขี่โดย
ไม่ต้องคิดถึงการเฉลี่ยกำลัง การเติมพลังงาน การรักษาสภาพร่างกาย

แต่ถ้า 200 กม นี้ ถ้าขี่เร็วก็ไปไม่ถึง ขี่ช้าก็ไม่ถึง ที่หมายใน1 วันครับ
เพราะต้องเฉลี่ยกำลัง ต้องเติมอาหารให้เหมาะสม และต้องกำหนด
แผนการขี่เท่านั้นถึงจะสำเร็จ ครับ เพราะข้อ จำกัดอันเป็นหัวใจ
ของจักรยานทางไกล คือ การที่จะประสบความสำเร็จได้ไม่ใช่ขี่ได้
ตามระยะทาง 200 กม อย่างเดียว แต่ต้องรักษาสภาพร่างกายให้
ได้เกือบจะเหมือนเดิม ตอนก่อนออกเดินทางครับ ถ้าขี่ 200 กม
แล้วถึงจุดหมายแบบหมดสภาพ เหนื่อยล้า อันนี้ถือว่าไม่ผ่านครับ

วิธีขี่ไม่ยุ่งยากทุกคน ทำได้หมดครับ ขอให้มีระเบียบ และมีสมาธิ
ผมขอที่200กม ต่อเวลาในมิเตอร์ 7 ชมครึ่ง - 10 ชม ครึ่งครับ
โดยไม่รวมเวลาหยุดพัก ต่ำกว่า 7 ชมครึ่งผมว่ามีหลายท่านทำได้
แต่ท่านจะไม่ได้เรื่องการเฉลี่ยกำลัง และการรักษาสภาพร่างกายครับ
วิธีขี่ง่ายมาก ครับ
1 . สำหรับมือใหม่ แบ่งเป็น 19 ช่วง ขี่ 10 กมพัก 5 นาที
ขณะพักให้ลงจากรถ ครับ 50 กมแรกอย่ากินอาหารหนัก
ดื่มน้ำทุกครั้งที่พัก ขี่อยู่ในโซน 2 คือเท่ากับเดินเร็ว+ วิ่งมาราธอน
สำเร็จแน่นอน วิธีนี้ เวลาพัก 16x5=80 + 3x30 รวม 2ชม 50 นาที โดยประมาณ ครับ
2 .มือเก่า 15 กมแรก พัก 1 ครั้ง 5นาที
ครั้งต่อไป 20 กมหรือไม่เกิน 50 นาที ต่อการพัก1ครั้ง 5นาที
วิธีนี้ เวลาพักประมาณ 2 ชม 30 นาที ครับ
ให้แข็งแรงขนาดไหนก็เท่านี้พอครับ ไม่เกินกว่านี้ครับ

ส่วนที่จะขี่ 35-40 กม/ชมแบบแข่งขัน แล้วพักที่40-50 กม ครั้งหนึ่ง แบบนี้จะช้ากว่าสองวิธีแรก
แล้วร่างกาย จะหมดสภาพ ไม่เหลือ สภาพนักจักรยานทางไกล ครับ

ถ้าเจ็บก้น ล้าให้พักทันทีครับ ทั้ง

เพราะให้ทุกๆท่านจำใว้เลยว่า เรามาขี่จักรยานทางไกลครับ ไม่ใช่มาฝึกความอดทน
ไม่ใช่การแข่งขัน ไม่ใช่การออกกำลังกาย แต่เป็นการขี่จักรยานทางไกล
เพื่อ ก้าวไปสู่นักจักรยานเดินทาง ในที่สุด แล้ว เราก็จะเป็นนักจักรยานที่มี
ความสามารถพร้อมในทุกๆ ด้าน ไม่ใช่เป็นหมอเฉพาะทาง ครับ

ผมเคยฝึกภรรยาขี่จักรยานทางไกล 297 กม นครปฐม-ชะอำ 12.06 ชม ตอนที่เขามาขี่
จักรยานได้แค่ 3เดือน ด้วยวธีนี้ บรรลุ นิพพาน เลยครับ

palagorw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya muddy fox Spice build by MJ bike, Dahon P18, Merida matt 5v

โพสต์ โดย palagorw »

เมธา เปรมแสง เขียน:
palagorw เขียน:ขอนั่งแถวหน้ารออ่านครับ
คุณพลากรขี่จักรยาน170กมมาใส่ขาตั้งเหมือนคุณหมอ เอ Dr.A เลยครับ
พี่หน่อยครับ วันที่ 17 นี้น่าจะมีส่งข้อสอบนะครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด.... ตั้งใจปั่นไปกินข้าวที่สุพรรณฯ แล้วกลับบ้านครับ ระยะทางน่าจะได้อยู่ครับพี่

ส่วนเรื่องที่พี่เขียนไว้ข้างต้นบอกว่า ปั่น 3000 km ใน 6-8 เดือน ตอนนี้ผมผ่านไปแล้วครับ แสดงว่าน้ำหนักผมไม่ลงแล้วเหรอพี่....
แอบทำเป็นลืม ๆ ไม่นึกถึงแล้วนะ...... :roll:

ผมสงสัยเรื่องร่างกายมีเมมโมรีการใช้พลังงานอ่ะครับพี่... มันจำนานแค่ไหนอ่ะครับ
เมื่อก่อนผมเคยออกกำลังกายเป็นประจำต่อเนื่องประมาณปีครึ่ง แล้วก็หยุดไปช่วงหลังเคยตรวจอัตราเมตาบอลิซึ่มด้วยเครื่องมือที่เขาเอามาวัดกัน เจอว่าใช้พลังงานน้อย... จนตรวจเจอว่าเป็น Hypo tyroid แต่ไม่มากครับ... ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันหรือเปล่า

ช่วงหลัง ๆ ออกกำลังกายน้ำหนักก็ไม่ลง... ตั้งแต่ปั่นมาทำได้แค่น้ำหนักหยุดอยู่กับที่ครับ โดยไม่เพิ่ม ปีหลัง ๆ เพิ่มปีละ 1 kg โดยประมาณเลยครับ... เฮ้อ....
yin
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 034285345
team: -
Bike: KAWAMURA / MJ Bike

โพสต์ โดย yin »

ผมได้รับรถ KAWAMURA จาก MJ BIKE เมื่อวันที่ 11 กันยายน 2555 แล้วก็ปั่นออกกำลังกายตามเทคนิคที่พี่หน่อยได้ให้คำแนะนำมาตลอดจนเมื่อวันที่ 6 พฤศจิกายน 2555 ผมได้ปั่นวัดใจ 200 โล จากอุทัยธานี - นครปฐม ระยะทางรวม 215.52 กิโลเมตร
Plug@cc35
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized sirrus by M.J.bike

โพสต์ โดย Plug@cc35 »

palagorw เขียน:
เมธา เปรมแสง เขียน:
พี่หน่อยครับ วันที่ 17 นี้น่าจะมีส่งข้อสอบนะครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด.... ตั้งใจปั่นไปกินข้าวที่สุพรรณฯ แล้วกลับบ้านครับ ระยะทางน่าจะได้อยู่ครับพี่

ส่วนเรื่องที่พี่เขียนไว้ข้างต้นบอกว่า ปั่น 3000 km ใน 6-8 เดือน ตอนนี้ผมผ่านไปแล้วครับ แสดงว่าน้ำหนักผมไม่ลงแล้วเหรอพี่....
แอบทำเป็นลืม ๆ ไม่นึกถึงแล้วนะ...... :roll:

ผมสงสัยเรื่องร่างกายมีเมมโมรีการใช้พลังงานอ่ะครับพี่... มันจำนานแค่ไหนอ่ะครับ
เมื่อก่อนผมเคยออกกำลังกายเป็นประจำต่อเนื่องประมาณปีครึ่ง แล้วก็หยุดไปช่วงหลังเคยตรวจอัตราเมตาบอลิซึ่มด้วยเครื่องมือที่เขาเอามาวัดกัน เจอว่าใช้พลังงานน้อย... จนตรวจเจอว่าเป็น Hypo tyroid แต่ไม่มากครับ... ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันหรือเปล่า

ช่วงหลัง ๆ ออกกำลังกายน้ำหนักก็ไม่ลง... ตั้งแต่ปั่นมาทำได้แค่น้ำหนักหยุดอยู่กับที่ครับ โดยไม่เพิ่ม ปีหลัง ๆ เพิ่มปีละ 1 kg โดยประมาณเลยครับ... เฮ้อ....
ขอให้ส่งข้อสอบผ่านโดยปลอดภัยไร้กังวลครับ เอาใจช่วยครับ :D
yin เขียน:ผมได้รับรถ KAWAMURA จาก MJ BIKE เมื่อวันที่ 11 กันยายน 2555 แล้วก็ปั่นออกกำลังกายตามเทคนิคที่พี่หน่อยได้ให้คำแนะนำมาตลอดจนเมื่อวันที่ 6 พฤศจิกายน 2555 ผมได้ปั่นวัดใจ 200 โล จากอุทัยธานี - นครปฐม ระยะทางรวม 215.52 กิโลเมตร
พี่yinไม่ธรรมดาเลยครับ ยังไม่ถึงเดือน กด200โลผ่านเลย เยี่ยมมากครับพี่ :D
จำรัส ละหานทราย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 261 7279
team: -

โพสต์ โดย จำรัส ละหานทราย »

yin เขียน:ผมได้รับรถ KAWAMURA จาก MJ BIKE เมื่อวันที่ 11 กันยายน 2555 แล้วก็ปั่นออกกำลังกายตามเทคนิคที่พี่หน่อยได้ให้คำแนะนำมาตลอดจนเมื่อวันที่ 6 พฤศจิกายน 2555 ผมได้ปั่นวัดใจ 200 โล จากอุทัยธานี - นครปฐม ระยะทางรวม 215.52 กิโลเมตร
คุณยอดเยี่ยมมาก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เอ็ม.เจ.ไบค์-นครปฐม”