@@@ ท่องเที่ยวด้วยจักรยาน โดยคุณมหิงสา เวียงจันทร์ กับหลายเรื่องราวที่น่าสนใจครับ ###

จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440

ผู้ดูแล: เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม

กฏการใช้บอร์ด
จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Hybrid GIOS CELE
ตำแหน่ง: Vientiane

Re: @@@ ท่องเที่ยวด้วยจักรยาน โดยคุณมหิงสา เวียงจันทร์ กับหลายเรื่องราวที่น่าสนใจครับ ###

โพสต์ โดย Mahingsa »

เดินทางกันต่อดีกว่านะครับ เดี๋ยวจะมืดกันซะก่อน

รูปภาพ

เราปั่นรถออกทางด้านเหนือของบึง แล้วเข้าเส้น สู่ถนน Dien Bien Phu เดี๋ยวผมขอแวะอีกที่หนึ่งก่อนนะครับ

รูปภาพ

ทีนี่จะมีอนุเสาวรีย์ของท่าน เลนิน ตั้งอยู่ ยังจำกันได้หรือเปล่าครับ ว่า ท่านคือใคร ???
เลนินคนนี้เป็นผู้ที่มีบทบาทสำคัญในกานปฏิวัตรรัสเซียจากระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชน์ของพระเจ้าซาร์มาเป็นระบอบคอมมิวนิสต์

รูปภาพ

รูปปั้นนี้จะอยู่เยื้องกับพิพิธภัณฑ์ทหาร มีคนแซวกันว่าที่เลนินท่านยืนเอามือจับเสื้อไว้ ก็เพราะกลัวโดนล้วงกระเป๋าสตางค์อะครับ เวียดนามมีชื่อเสีย(ง)เรื่องล้วงกระเป๋ามานานแล้วครับ โดยเฉพาะในย่านที่เราไปพัก
Don’t want to make a good time but prefer to get a great time.
รูปประจำตัวสมาชิก
ขวัญใจ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0823974409
team: รักรถรักธรรม
Bike: scoot, fuji araya

Re: @@@ ท่องเที่ยวด้วยจักรยาน โดยคุณมหิงสา เวียงจันทร์ กับหลายเรื่องราวที่น่าสนใจครับ ###

โพสต์ โดย ขวัญใจ »

ขวัญใจ เขียน:P.M. หรือส่งทางเมลก็ได้ เดี๊ยวตังค์หมด(เมียจ้องยึด 555)
ขอความอนุเคราะห์หน่อยครับ

ช่วยอธิบายคำว่า "ไลเจา" กับ "ไลชู" ให้หน่อย เดี๊ยวอธิบายข้อมูลเบื้องต้นให้ผู้ชมเป็นแบคกราวซักนิด ก่อนไปทริปซาปาข้อมูลในเวปที่นำมาเขียนมีเมืองไลเจา พอไปไม่เห็นมีคนเรียกว่า ไลเจา มีแต่ ไลชู

Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ฝั่งตรงกันข้ามจะมองเห็นหอธงเก่าของป้อมปราการฮานอย ซึ่งอยู่ที่พิพิธภัณฑ์ประวัติศาสตร์กองทัพ (เห็นแล้วมันช่างมีเสน่ห์ดึงดูดให้น่าไปสำรวจซะเหลือเกิน ;) ;) )

รูปภาพ
Don’t want to make a good time but prefer to get a great time.
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

เราถ่ายรูปกับท่านเลนินกันพอสมควร (วันแรกๆ..พุงยังป่องกันอยู่เลยครับ :mrgreen: :mrgreen: )

รูปภาพ

จะเห็นว่าในทริปนี้จะมีรูปสี่คนอยู่ในช่วงแรกๆครับคือพี่แดงแกเอาของเล่นใหม่ไป (ขาตั้งกล้องอันเล็กๆครับ) ส่วนช่วงหลังๆผมไม่เห็นพี่แกเอามาใช้อะครับ (สงสัยพังคามือพี่แดงไปแล้ว 5 5 5 อันมันเล็กกว่าตัวแกมากครับ :mrgreen: )

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Mahingsa เมื่อ 19 พ.ย. 2012, 21:51, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

เราออกเดินทางกันต่อครับ วิ่งไปอีกประมาณ 1 ชม. ผมดูแล้วเราน่าจะออกมาถึงชานเมืองของฮานอยแล้ว คิดในใจว่าน่าจะทานอะไรสักหน่อยก่อนออกนอกเมือง ตั้งแต่เช้ายังไม่ได้ทานอะไรกันเลย อีกอย่างไม่รู้ว่านอกเมืองจะมีร้านอาหารหรือปล่าว (แล้วก็จะได้ไม่ต้องมีลุ้นว่าเรากินเนื้ออะไรด้วย :shock: :shock:) เราแวะกันที่นี่ครับ

รูปภาพ

เป็นเฝอหมูครับ...(ทานๆกันซะก่อน ก่อนที่จะทานไม่ลง)

รูปภาพ

อยากให้ข้อมูลเกี่ยวกับร้านอาหารสองข้างทางสักหน่อยนะครับ
ถ้าพบป้ายที่เขียนว่า PHO.COM อย่าเข้าใจผิดว่าเป็นร้าน เฝอออนไลน์ หรือว่าเป็นร้าน Internet นะครับ
PHO ก็คือ เฝอ นั่นเอง ส่วน COM นั่นคือข้าว อ่านว่าเกิม ครับ ป้ายจะเขียนคำผสมไว้ค่อนข้างชัดเจนครับ เช่น PHO.COM คือขายทั้ง เฝอ ขายทั้งข้าว ครับ
ผมเคยสงสัยว่าทำไมที่ลาวไม่นิยมใช้เครื่องหมายลูกน้ำ (,) ในการเขียนข้อความ รวมทั้งการเขียนตัวเลขด้วยเช่นกัน เพิ่งจะเข้าใจตอนมาที่เวียดนามนี่แหละครับ คนเวียด ก็ไม่นิยมใช้เครื่องหมายนี้เช่นกันครับ

THIT (ถิด) = เนื้อ (เนื้อสัตว์)
BO (บ่อ) = วัว
LON (เหลิน) = หมู
GA (ก่า) = ไก่
CA (ก๊า) = ปลา

THIT BO = เนื้อวัว หรือ THIT LON = เนื้อหมู
ส่วน PHO.BO จะเป็นเฝอ(เนื้อ)วัวครับ
คงจะไม่งงนะครับ

แต่ถ้าไปเจอร้านไหนเขียนว่า CHO อ่านว่า จ๊อ ก็ให้ทำใจแล้วก็ตั้งสติให้ดี เพราะว่าร้านนั้นขายเนื้อน้องหมานั่นเองครับ :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Mahingsa เมื่อ 23 พ.ย. 2012, 18:40, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ออกจากร้านเฝอมาสักพักก็จะเจอกับแผงขายถิดจ๊อแบบนี้เลยครับ

รูปภาพ

ในรูปผมจอดแวะจะถามเรื่องราคาอะครับ แต่คุยกันไม่รู้เรื่อง (แม่ค้าคงว่าผมพูดไม่รู้เรื่องมากกว่า 5 5 5 :mrgreen: :mrgreen: )
อาจารย์ภมรแกมาจอดข้างๆกระซิบบอกผมว่า แผงนี้มีคนเอาหัวไปแล้ว ไปซื้อแผงอื่นเถอะ ผอ.ให้เอาหูกับขาไปด้วยทำพะโล้ เคี้ยวแล้วกรุบๆดี 5 5 5 (ครับ..ครับ :| :| )

รูปภาพ

อย่างที่เราพอจะทราบกันอยู่ เส้นทางของ น้องจ๊อ ส่วนใหญ่จะมาจากประเทศเรานี่เองครับ บางทีนะ ให้ตัวที่เราเห็นในภาพ อาจจะมาจากตลาดแถวๆบ้านเราก็ได้ แบบว่าพอเอาขนออกแล้วก็ดูเหมือนๆกันเลยครับ :mrgreen: :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย Mahingsa เมื่อ 23 พ.ย. 2012, 18:42, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
Deang-sarapee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814730594
team: รักรถรักธรรม
Bike: Trex,Bridgestone,Jagoa,Specailize
ตำแหน่ง: ๑๓ ม.๑๐ บ้านปากกอง ต.สารภี อ.สารภี จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๔๐

โพสต์ โดย Deang-sarapee »

Mahingsa เขียน:เราถ่ายรูปกับท่านเลนินกันพอสมควร (วันแรกๆ..พุงยังป่องกันอยู่เลยครับ :mrgreen: :mrgreen: )

จะเห็นว่าในทริปนี้จะมีรูปสี่คนอยู่ในช่วงแรกๆครับคือพี่แดงแกเอาของเล่นใหม่ไป (ขาตั้งกล้องอันเล็กๆครับ) ส่วนช่วงหลังๆผมไม่เห็นพี่แกเอามาใช้อะครับ (สงสัยพังคามือพี่แดงไปแล้ว 5 5 5 อันมันเล็กกว่าตัวแกมากครับ :mrgreen: )

รูปภาพ
:lol: :lol: เสธ ฯ จะพาไปหาน็อตที่ซาปา ตกลงลืม ก็เลยอดใช้ คราวหน้าจะแบกอันใหญ่ไป กลับไปแก้ตัวอีกทีดีไหม? (ความจริงมันก็ยังใช้ได้แต่เสียเวลา อารมณ์) :lol: :lol:
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=72&t=890159
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=188&t=745024
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ใครมาเที่ยวเวียดนาม ไม่ต้องกังวลว่าจะพลั้งเผลอไปกินถิดจ๊อเข้าไปนะครับ ถึงแม้ว่าจะเป็นที่นิยมแต่ก็ไม่ใช่มีบริการทุกที่นะครับ การปรุงถิดจ๊อเป็นอาหารมีกรรมวิธีที่วุ่นวายพอสมควร เนื่องจากมีกลิ่นแรง และราคาของ ถิดจ๊อ ก็ยังสูงกว่าเนื้อสัตว์อื่นๆจนไม่มีร้านไหนจะแถมใส่จานเรามาให้ง่ายๆ (นอกจากสนิทกัน)
ส่วนใหญ่แล้วร้านที่ขาย ถิดจ๊อ จะมีป้ายบอกครับ อาจจะมีบ้างที่เจ้าของร้านทำไว้กินเอง...ถ้าไปนั่งกินข้าวสักพัก พอสนิทกับพ่อครัวหรือเจ้าของร้าน....อาจจะยกมาให้ชิมครับ :mrgreen: :mrgreen: (รอฟังเรื่องจาก ผอ.ครับ)

รูปภาพ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

เราเดินทางมุ่งหน้าขึ้นเหนือโดยใช้ High way หมายเลข 32 ครับ ในแผนที่นี้จะเห็นร้านเฝอที่เราทานกันเมื่อเช้าครับ (มุมขวาด้านล่าง) กับจุดที่เราแวะทานข้าวกลางวันกันครับ (มุมซ้ายด้านบน) จะเห็นว่าเส้นทางหลังจากฮานอยมาแล้วจะลัดเลาะแม่น้ำแดง (ข้ามไปข้ามมาตลอดเส้นทาง)

รูปภาพ

ในแผนที่ดูแล้วน่าจะร่มรื่นแต่ของจริงเราเหมือนขี่รถผ่านกลางทุ่งนาอะครับ (ร้อนได้ใจ..จริงๆ)

อันนี้เป็นเพิงขายข้าวโพดข้างทางครับ ผมสงสัยว่าพ่อค้าแม่ค้าที่นี่ น่าจะเป็นเกษตกรตัวจริงเสียงจริงแน่ๆ..เพราะว่าเพิงส่วนใหญ่จะไม่ใช่เพิงถาวรอะครับ
ที่เห็นแกจะขายข้าวโพดต้มด้วย....นี่ถ้าเป็นบ้านเรานะพืชผลพวกนี้จะถูกแปรรูปแล้วขายเป็นสินค้าที่เพิงนี้ไปด้วย

รูปภาพ

ส่วนเพิงนี้อยู่ฝั่งตรงข้ามกันครับ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Mahingsa เมื่อ 28 พ.ย. 2012, 02:07, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ออกจากจุดที่ขายถิดจ๊อสักพักเราก็จะเจออนุเสาวรีย์นี้ครับ
เรียนตามตรงว่าไม่มีข้อมูลอะไรเลยเกี่ยวกับที่นี่ แต่ผมเดาเอาว่าเป็นอนุเสาวรีย์สำหรับผู้หญิง (แน่นอน) ซึ่งก็คงจะไม่พ้นเรื่องของวีรกรรมจากสงครามอะครับ ในเส้นทางที่เราเดินทางจะมีอนุเสาวรีย์อย่างนี้อีกหลายที่ (หลายเวอร์ชั่น) เลยครับ

รูปภาพ
(เกลียดไอ้เสาโทรศัพย์ข้างหลังจัง :!: :!:)

รูปภาพ
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814881440
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

Mahingsa เขียน:เราเดินทางมุ่งหน้าขึ้นเหนือโดยใช้ High way หมายเลข 32 ครับ ในแผนที่นี้จะเห็นร้านเฝอที่เราทานกันเมื่อเช้าครับ (มุมขวาด้านล่าง) กับจุดที่เราแวะทานข้าวกลางวันกันครับ (มุมซ้ายด้านบน) จะเห็นว่าเส้นทางหลังจากฮานอยมาแล้วจะลัดเลาะแม่น้ำแดง (ข้ามไปข้ามมาตลอดเส้นทาง)

รูปภาพ

ในแผนที่ดูแล้วน่าจะร่มรื่นแต่ของจริงเราเหมือนขี่รถผ่านกลางทุ่งนาอะครับ (ร้อนได้ใจ..จริงๆ)

อันนี้เป็นเพิงขายข้าวโพดข้างทางครับ ผมสงสัยว่าพ่อค้าแม่ค้าที่นี่ น่าจะเป็นเกษตกรตัวจริงเสียงจริงแน่ๆ..เพราะว่าเพิงส่วนใหญ่จะไม่ใช่เพิงถาวรอะครับ
ที่เห็นแกจะขายข้าวโพดต้มด้วย....นี่ถ้าเป็นบ้านเรานะพืชผลพวกนี้จะถูกแปรรูปแล้วขายเป็นสินค้าที่เพิงนี้ไปด้วย

รูปภาพ

ส่วนเพิงนี้อยู่ฝั่งตรงข้ามกันครับ

รูปภาพ

อ่านแล้วเข้าใจเวียดนาม ขึ้นอีกมากมาย ทำให้ไม่อยากไปเวียดนามเพราะ รู้หมดทุกซอกทุกมุม จากท่าน มหิงสา และ รักรถรักธรรม นี่แหละครับ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
Tel.081-488-1440
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

พี่ๆท่านอื่น แก Post จนจบทริปไปหมดแล้วครับ มีแต่ผมนี่แหละ Post ไปได้ไม่ถึงไหนเลย ต้องขอโทษอย่างแรงนะครับ สำหรับท่านที่ติดตามอ่านกันมา

ตามที่ได้รับปากกับ รักรถรักธรรมไว้เรื่องแผนที่ของทริป ซาปา ขออนุญาต Post ต่อเลยแล้วกันครับ

ผมขอทำความเข้าใจกันก่อนนะครับ สำหรับเรื่องแผนที่ และ เส้นทางการปั่นของทริปนี้ รูปที่ผมลงให้ จะเป็นแผนที่กระดาษที่ได้มาจากเวียดนามโดยได้นำมา Scan แล้วมา Calibrate ด้วย Google Earth โดยได้ใส่ Track Log และ Way point จาก GPS เข้าไปด้วยนะครับ หลังจากนั้นจึงมา Plot ในแผนที่กระดาษอีกที เพื่อความสวยงาม ;) ไอ้ที่ยากที่สุด ก็ตอน Calibrate นี่แหละ scale ของแผนที่กระดาษจะไม่ค่อยตรงกับแผนที่ใน GPS ครับ (งงกันหรือยังครับ :? :? )
GPS ที่ใช้เป็นของ Garmin รุ่น MAP62s ครับผม 8-)

ผมพยายามจะ Post รูปขนาดใหญ่ๆ เผื่อว่าสมาชิกท่านใดจะนำไปใช้..น่าจะ Print ออกไปได้เลย ส่วนท่านใดที่อยากได้ file ของ GPS กรุณาติดต่อผมมาทาง PM ได้นะครับ (ไม่หวงครับ)
แก้ไขล่าสุดโดย Mahingsa เมื่อ 07 มี.ค. 2013, 18:54, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

เส้นทางวันแรกครับ ฮานอย เย็นไบ
ไฮไลท์สีเหลืองๆอะครับ

รูปภาพ

อันนี้เป็น Link สำหรับโหลดแผนที่อันนี้ครับ Print บน A4 เอาไปใช้ได้เลยครับ
http://pic.free.in.th/id/4451b0a4f87f50 ... 5e4f7bcf18
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมตัดสินใจ draw เส้นทางจาก GPS ลงในแผนที่เพราะว่าถ้าดูจากแผนที่่ี่ Plot ออกมา อาจจะหลงเอาได้ อย่างที่เกริ่นไว้ตอนต้น scale ของแผนที่กระดาษ ไม่ค่อยได้มาตรฐานเท่าไหร่ ลองสังเกต Track จาก GPS ช่วงออกจาก Hanoi จะไม่ได้อยู่บนแผนที่กระดาษเท่าไหร่ครับ :)

อันนี้เป็นแผนที่่ใช้ตอน Calirate ครับ
รูปภาพ

Link ครับ Link
http://pic.free.in.th/id/081364d61661a1 ... 750486b94a
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เอ็ม.เจ.ไบค์-นครปฐม”