@@@ ท่องเที่ยวด้วยจักรยาน โดยคุณมหิงสา เวียงจันทร์ กับหลายเรื่องราวที่น่าสนใจครับ ###

จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440

ผู้ดูแล: เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม

กฏการใช้บอร์ด
จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Hybrid GIOS CELE
ตำแหน่ง: Vientiane

Re: @@@ Bridgestone Wildwest Cromo ทัวริ่งล้อ26 ของคุณมหิงสา เวียงจันทร์ครับ ####

โพสต์ โดย Mahingsa »

ขวัญใจ เขียน:ทริปต่อไปถ้ามาปั่นในไทย กรุณาอย่าเอาตำรวจติดตามมาด้วยน๊ะครับ 555 รักรถรักธรรม ก็มีอดีตนายตำรวจอยู่แล้ว ยศ พ.ต.อ. ซะด้วย ไม่ต้องเอานายดาบมาหรอกครับ อิอิ
หลายคนสงสัยว่าเวลาผมไปไหน ทำไมต้องเอาตำรวจไปด้วย... :shock: :shock:
เออ...ขออนุญาตผ่านไปก่อนนะครับ ขอ Post ทริปวันแรกให้จบก่อนแล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังครับ (ท่าทางจะเป้นหนังยาวซะแล้วครับ) :D :D

รูปภาพ
Don’t want to make a good time but prefer to get a great time.
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: @@@ Bridgestone Wildwest Cromo ทัวริ่งล้อ26 ของคุณมหิงสา เวียงจันทร์ครับ ####

UDOM55 เขียน:คุณ มะหิงสา ถ่ายรูปสวยมากครับ วิวก็สวยมาก
ขอบคุณครับ ท่าน UDOM55 จริงๆแล้ว กล้องมันช่วยมากกว่าครับ :mrgreen: :mrgreen:
Don’t want to make a good time but prefer to get a great time.
รูปประจำตัวสมาชิก
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814881440
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

Mahingsa เขียน:อันนี้เป็น Profile ของการเดินทางวันแรกของผมครับ

รูปภาพ

โดยผมเริ่มจาก อช.ชาติตระการ ถีบรถไปรอพบกับท่านผู้ใหญ่ทั้งสามที่แยก โป่งแค ระยะทางก้ประมาณ 39.6 กม. พอดิบพอดี ก็ถือว่าเป็นการ Worm up อะครับ :) :)
ให้สังเกตทีช่วงกม.ที่ 28 จะลงเขาเป็นระยะทางประมาณ 7.4 กม. จนถึงกมที่ 35.4 ก็จะขึ้นเนินเล็กๆอีกลูกหนึ่ง บริเวณนี้คือเขาคอม้าครับ เป็นการใช้ความเร็ว(โดยจักรยานคันนี้)หนแรก ตอนแรกก็กล้าๆกลัวๆครับ ลงเนินยาวเป็นกิโล แถมแบกสัมภาระอีกร่วม 20 กิโล รถวิ่งเกาะหนึบดีมากครับ ช่วงชันมากๆแล้วใส่โค้ง..อืม...ไม่มีอาการดีดดิ้งให้หวิวๆเลยครับ มั่นใจขึ้นมากเลย (พลาดไม่ได้เด็ดขาด) ลงมาได้สักพัก ความเร็วแตะ 74 km/hr ครับ ลองแตะเบรคเบาๆ....โห..ไอ้ความรู้สึกว่าเบรคมันหนึบๆไม่ว่าจะเบรคหน้าหรือหลังจะรู้สึกว่ามันดึงมาจากข้างหลัง มันมีประโยชน์อย่างนี้นี่เอง สร้างความมั่นใจได้มากมายเลยครับ รถทีดี ไม่ใช่เร็วอย่างเดียวครับ มันต้อง...เอาอยู่ (คำนี้คุ้นๆเนอะ) โดยเฉพาะตอนเบรคด้วยครับ อันนี้....รถคันนี้ผมให้ผ่านครับ
8-) ชอบครับไอ้ความรู้สึกมั่นใจอย่างนี้เวลาลงเนินยาวๆมันไม่เครียดทำให้เรามีอารมน์สนุกมากกว่าครับ 8-)

แล้วไอ้ที่ว่ากันว่ารถ MJ Bike ไหลลื่นนะ มันเป็นอย่างไร...เดี๋ยวคงจะมีคนเข้ามา Post อะครับ ทริปนี้เวลาลงเนินทีไรจะมีคนแซวว่า ท่านเมธาลำเอียงครับ :D :D
โอ้โห ความเร็ว70กว่าลงเขา ผมว่าตัวใครตัวมันแบบหลวงพ่อคูณท่านพูดละครับ ความนิ่งที่นิ่งสนิทจริงๆของรถมีใว้ให้เราได้ใช้สมาธิในการตัดสินใจกับภาระกรรมข้างหน้า โดยรถจะไม่ไปบั่นทอนการตัดสินใจของผู้ขี่ แนวคิดนี้ไม่ได้เกิดขึ้นเองแต่เกิดเมื่อตอนที่ผมไปเป็นหัวหน้าทีมจักรยานทีมหนึ่งเมื่อหลายปีก่อน ซึ่งผมต้องรับหน้าที่ฝึกนักจักรยานทั้งหมด ทั้งบนพื้นราบและทางภูเขา ซึ่งในเวลาฝึกจริง ผมต้องใช้มือขวาควบคุมรถ ส่วนมือซ้ายคอยชี้กำกับนักจักรยาน ยิ่งลงเขานี่ต้องปะกบลงชี้ไลน์ให้ลงตลอดทาง รถต้องตอบสนองการทำงานแบบนี้ได้ ผลจากรถคันนั้นก็ได้นำมาใช้กับรถทุกคัน ครับ แต่70กม/ชม นี่น่าจะใกล้เกินความสามารถทนความเร็วสูงสุดของยางแล้วครับ ถึงโดยความเป็นจริงผู้ผลิตก็ไม่ได้บอกข้อจำกัดนี้มาทุกยี่ห้อ แต่โดยอนุมานได้ว่าไม่น่าเกิน80-90 กม/ชม มีหลายๆสาเหตุและหลายเหตผลในการที่จะเลือกยางแต่ละรุ่นมาใส่ แต่ในข้อสำคัญที่สุดของยางที่ผมคำนึงมากที่สุดคือยางต้องทนต่อสภาวะการลงเขาได้ดีที่สุด โครงสร้างยางต้องแข็งแรงมาก ผิวยางต้องตึงเพื่อทนต่อการ ทิ่ม บาด ของๆมีคม เพราะอันตรายที่สุดของการขี่จักรยานก็คือการขี่จักรยานลงเขานี่แหละครับ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
Tel.081-488-1440
รูปประจำตัวสมาชิก
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814881440
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

Mahingsa เขียน:
ขวัญใจ เขียน:ทริปต่อไปถ้ามาปั่นในไทย กรุณาอย่าเอาตำรวจติดตามมาด้วยน๊ะครับ 555 รักรถรักธรรม ก็มีอดีตนายตำรวจอยู่แล้ว ยศ พ.ต.อ. ซะด้วย ไม่ต้องเอานายดาบมาหรอกครับ อิอิ
หลายคนสงสัยว่าเวลาผมไปไหน ทำไมต้องเอาตำรวจไปด้วย... :shock: :shock:
เออ...ขออนุญาตผ่านไปก่อนนะครับ ขอ Post ทริปวันแรกให้จบก่อนแล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังครับ (ท่าทางจะเป้นหนังยาวซะแล้วครับ) :D :D

รูปภาพ
โลกส่วนตัวจริงๆครับ สวยมากๆครับ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
Tel.081-488-1440
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ขออนุญาต เดินทางต่อนะครับ..เดี๋ยวจะไปถึงที่พักมืดซะก่อน :mrgreen: :mrgreen:

เส้นทางช่วงนี้จะผ่านทุ่งนาซะเป็นส่วนใหญ่ มีสภาพเป็นที่ราบสูงและภูเขา รายได้ของประชากรที่นี่ส่วนใหญ่จะมาจากการทำนากับการสลับปลูกพืชไร่เช่นกระเทียม หอมแดง ครับ

รูปภาพ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมถีบประกบคู่มากับพี่แดง (จริงๆ พี่แกประกบผมมากกว่า :mrgreen: :mrgreen:) ครับ เส้นทางช่วงนี้จะขึ้นเขาหน่อยๆครับ แบบว่าจะไม่ค่อยรู้สึกว่าขึ้นเนินแต่ว่ารถไม่ไหลเท่าที่ควรครับ :? :? เหนื่อย แล้วก็น่าเบื่อสุดๆละครับ :x :x ผมขี่แบบถนอมตัวเพราะว่าเพิ่งจะวันแรก ถ้าร่างกายเกิดอะไรขึ้น วันต่อไปจะไม่สนุกอะครับ

ส่วนพี่แดงนี่บอกผมว่าแก(เพิ่ง) อายุ 62 ปี(เองครับ) ผมว่าแกคงโกงอายุมากกว่า เพราะว่าเผลอที่ไร ปั่นตามแกไม่ทันสักทีครับ (สุดยอดจริงๆ)

รูปภาพ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: @@@ Bridgestone Wildwest Cromo ทัวริ่งล้อ26 ของคุณมหิงสา เวียงจันทร์ กับหลายเรื่องราวที่น่าสนใจครับ ###

ส่วนท่านนี้ก็แตกต่างครับ ท่านอาจารย์ภมร....แกปั่นไม่เร็วแล้วก็ไม่ช้าครับ :? :? แบบว่าปั่นไปเรื่อยๆ (แบบไม่เรียกไม่จอดอะครับ) :D :D เวลารอบแกถึงแล้ว...โลกใบนี้จะเป็นของแกคนเดียวครับ :D :D เวลาปั่นตามหลังแก เราจะมีความรู้สึกว่าหนทางมันยาวไกลเหลือเกิน (เมื่อไหร่จะจอดซักที) :roll: แกไปของแกเรื่อยๆจริงๆอะครับ (อันนี้เป็นการบริหารกำลังในการเดินทางไกลอะครับ..สุดยอดเลยครับ)

รูปภาพ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: @@@ Bridgestone Wildwest Cromo ทัวริ่งล้อ26 ของคุณมหิงสา เวียงจันทร์ กับหลายเรื่องราวที่น่าสนใจครับ ###

ขอ Comment อีกสักคนก่อนจะเข้านอนคืนนี้นะครับ

ท่านนี้ก็จอมยุทธ์อีกคน อาจารย์ขวัญใจ แกไปของแกเรื่อยๆ มีช้า มีเร็ว ไม่แน่ไม่นอนครับ วันนั้นแกเป็นคนปิดท้ายอะครับ ผมเพิ่งมาทราบในวันรุ่งขึ้นว่า ทางรักรถรักธรรมจะ assignสมาชิกคนใดคนหนึ่งมาคอยปิดท้ายเพื่อดูแลผมครับ (หรือกลัวผมหนีกลับ ก็ไม่รู้เนอะ :mrgreen: :mrgreen: ) ผมกำลังขึ้นเนิน อาจารย์ภมรตามมา เลยบอกให้ท่านไปก่อน แต่ว่าท่านบอกว่าไม่เป็นไร เดี๋ยวดูแลด้านหลังให้ครับ (ขอบคุณพวกพี่ๆดังๆอีกครั้งครับ)

รูปภาพ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

เมธา เปรมแสง เขียน: โอ้โห ความเร็ว70กว่าลงเขา ผมว่าตัวใครตัวมันแบบหลวงพ่อคูณท่านพูดละครับ ความนิ่งที่นิ่งสนิทจริงๆของรถมีใว้ให้เราได้ใช้สมาธิในการตัดสินใจกับภาระกรรมข้างหน้า โดยรถจะไม่ไปบั่นทอนการตัดสินใจของผู้ขี่ แนวคิดนี้ไม่ได้เกิดขึ้นเองแต่เกิดเมื่อตอนที่ผมไปเป็นหัวหน้าทีมจักรยานทีมหนึ่งเมื่อหลายปีก่อน ซึ่งผมต้องรับหน้าที่ฝึกนักจักรยานทั้งหมด ทั้งบนพื้นราบและทางภูเขา ซึ่งในเวลาฝึกจริง ผมต้องใช้มือขวาควบคุมรถ ส่วนมือซ้ายคอยชี้กำกับนักจักรยาน ยิ่งลงเขานี่ต้องปะกบลงชี้ไลน์ให้ลงตลอดทาง รถต้องตอบสนองการทำงานแบบนี้ได้ ผลจากรถคันนั้นก็ได้นำมาใช้กับรถทุกคัน ครับ แต่70กม/ชม นี่น่าจะใกล้เกินความสามารถทนความเร็วสูงสุดของยางแล้วครับ ถึงโดยความเป็นจริงผู้ผลิตก็ไม่ได้บอกข้อจำกัดนี้มาทุกยี่ห้อ แต่โดยอนุมานได้ว่าไม่น่าเกิน80-90 กม/ชม มีหลายๆสาเหตุและหลายเหตผลในการที่จะเลือกยางแต่ละรุ่นมาใส่ แต่ในข้อสำคัญที่สุดของยางที่ผมคำนึงมากที่สุดคือยางต้องทนต่อสภาวะการลงเขาได้ดีที่สุด โครงสร้างยางต้องแข็งแรงมาก ผิวยางต้องตึงเพื่อทนต่อการ ทิ่ม บาด ของๆมีคม เพราะอันตรายที่สุดของการขี่จักรยานก็คือการขี่จักรยานลงเขานี่แหละครับ

โอว...ไอ้เราก็ไม่รู้มาก่อนเลยนะเรื่องยางเนียะ...ดีนะที่ผมแตะเบรคซะก่อน ถ้าปล่อยให้ไหลไปจนสุดเนินความเร็วมันคงจะเพิ่มอีกมากแน่นอนครับเพราะว่าเนินยังเหลืออีกเป็นกิโลเลย อารมณ์ตอนนั้นมันสนุกมากๆครับ :mrgreen: :mrgreen:
tataum
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 4500, Shogun Prairie Breaker, Panasonic bean's house, Infinite Spad Race
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tataum »

มีโอกาสจะแวะไปชมครับ

Sent from my LT26i using Tapatalk 2
"เพราะความสุขของฉันไม่ได้อยู่ที่ปลายทางเท่านั้น...แต่มันอยู่ระหว่างการเดินทางด้วย"
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

จากแยกบ้านแพะที่เราแวะทานข้าวกลางวันกัน มาอีก 40 กม.จะพบกับวนอุทยานต้นสักใหญ่ เลี้ยวซ้ายเข้าไปเลยครับอีก 1.5 กม. ชมต้นสักที่ใหญ่ที่สุดในโลกครับ

พวกพี่ๆเล่าให้ฟังว่า ก่อนหน้านี้ ต้นสักนี้จะสูงใหญ่มากๆ..แต่ยอดของลำต้นมาหักโค่นลงเมื่อไม่นานมานี้หลังจากนั้นก็ต้องมาฟื้นฟูกันอีก เพราะว่าช่วงนั้นตัวต้นสักเองก็ทำท่าว่าจะตายลงด้วย ใครผ่านไปแถวนั้นน่าจะแวะชมนะครับ (ก่อนที่จะไม่มีให้ชม) ยิ่งถ้ามีเด็กๆไปด้วยจะดีมากๆครับ ให้เค้าได้เห็นความยิ่งใหญ่ของต้นไม้..ให้เค้าได้รักต้นไม้ จะได้ต่อยอดสอนให้เค้าเป็นคนรักธรรมชาติ ดูแลโลกต่อไปได้ครับ

รูปภาพ

รูปนี้ถ่ายยากมากครับ เพราะว่าพอจะถ่ายรูปหมู่ หนุ่มๆ(น้อย)ทั้งสามท่าน จะยืนแบบสามหนุ่มสามมุมครับ (ภาพออกมาจะดูเหมือนไม่ได้มาด้วยกันอะครับ) รูปนี้ต้องบังคับท่านนายแบบครับ ไม่งั้นไม่ครบคน :D :D
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

ตอนนี้เค้ากั้นรั้วแล้วครับ สอบถามเหตุผล...เห็นว่าป้องกันคนลงไปขอหวยครับ :P
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

เบื่อกันหรือยังครับ...
จากจุดนี้เราปั่นเลยไปอีก 7.6 กม.ก็จะเจอสามแยกสักใหญ่ครับ เลี้ยวซ้ายไปเขื่อนสิริกิตได้เลยครับ ระยะทางโดยรวมของผมประมาณ 101 กม.แล้วครับ ทั้งรถทั้งคนยังปรกติทุกอย่างมีตึงต้นขาบ้างนิดหน่อยตอนขึ้นเนินครับ

รูปภาพ

ถ้าดูใน Profile จะเห็นว่าจากทางแยก จะขึ้นเขาชันประมาณ 2 กม.(ที่ยอดแหลมๆอะครับ)แล้วก็จะลงเขาชันประมาณ 4 กม. ต่อด้วยทางราบประมาณ 2 กม.แล้วถึงจะขึ้นเนินอีกทีครับ ผมขับตามอาจารย์ภมรมาครับ ตอนขึ้นเขา แต่พอช่วงลงเขาผมขออนุญาตแซงท่าน รถผมมันไหลมากกว่ารถแกครับ (และไม่อยากเลี้ยงเบรค) ไอ้ความสนุกเร้าใจแบบเมื่อเช้า(ตอนลงเขา)มาเยือนอีกแล้วครับ ช่วงนี้ทางโค้งมากมายเลยทำความเร็วมากไม่ได้...ผมไหล (ไหลนะครับไม่ได้ส่ง) ลงมากับพี่แดงและอาจารย์ภมร (คิดอยู่ในใจตอนนั้นว่า พรุ่งนี้ขาขึ้น...เสร็จแน่ตู :D ) มาทันกันตอนขึ้นเนินอีกทีครับ ถามแกว่าพรุ่งนี้กลับทางอื่นได้บ่...อ้าย :mrgreen: :mrgreen:

ทั้งสองท่านบอกว่า...รถผมไหลลื่นดีจริงๆ พร้อมกับแซวว่า คุณเมธาลำเอียงทำรถให้ไหลลื่นไม่เท่ากัน :D :D ผมกับพี่แดงมาเช็คความเร็วกันอีกทีที่ที่พัก ปรากฏว่าความเร็วสูงสุดอยู่ที่ประมาณ 65 กม.ชม.ครับ :D :D

ไอ้การใช้ความเร็วอย่างนี้เป็นสิ่งที่อันตรายมากครับ :evil: ผมโดนตักเตือนในเรื่องนี้ว่าเป็นสิ่งที่ไม่สมควร :oops: :oops: จริงๆแล้วลงเนินยาวๆ 40-50 ก็พอ เพราะถ้าเกิดอะไรขึ้น มันจะไม่คุ้มกัน แต่ถ้าลงเนินแบบหลายๆลูกติดกัน อาจจะใช้ความเร็วให้มี momentum ไหลข้ามอีกเนินก็ได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นจะต้องคำนึงถึงความปลอดภัยด้วยเช่นกัน...เรามาเที่ยวไม่ได้มาแข่งกับใคร :)
แก้ไขล่าสุดโดย Mahingsa เมื่อ 03 ส.ค. 2012, 08:37, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ถึงแล้วครับ..เขื่อนสิริกิต...
ระยะทางรวม (ของผม) ประมาณ 115 กม.ครับ 8-) 8-) ทั้งรถทั้งคน ปรกติดีไม่มีอาการเมื่อยแขนเมื่อยขาแต่อย่างใดครับ คิดในใจ..เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้าก็รู้ :D :D

รูปภาพ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

ดูรูปนี้แล้วก็ Question กับตัวเอง...เมื่อไหร่น้อ จะมีสิทธิ์ใส่เสื้อตัวนี้ซักที :mrgreen: :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เอ็ม.เจ.ไบค์-นครปฐม”