@@@@@ @@ มาดู ทดสอบ AV42/50กม # DOMANI Cromo แบบแข่งขัน แบบสุดๆๆๆๆ โดย พี่ จำรัส ละหานทราย ### โมดิฟายส์ โดย เอ็ม เจ ไบค์ นคร

จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440

ผู้ดูแล: เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม

กฏการใช้บอร์ด
จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440
รูปประจำตัวสมาชิก
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814881440
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

Re: @@@@@ @@ มาดู ทดสอบ AV42/50กม # DOMANI Cromo แบบแข่งขัน แบบสุดๆๆๆๆ โดย พี่ จำรัส ละหานทราย ### โมดิฟายส์ โดย เอ็ม เจ ไบค์

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

piman เขียน:
จำรัส ละหานทราย เขียน:วันนี้พา โดมานิไปปั่นเพื่อน้องที่โคราช เฟืองกับโซ่เริ่มเข้าที่แล้วครับพี่เมธา รถลื่นดีกว่าเก่า แต่คนขี่อ่อนซ้อมไปหน่อยไปได้ ๗๐ โล คุณตา-คริว ก็ถามหาซะแล้วต้องพักตั้งนานถึงไปต่อได้ พี่เมธามีวิธีป้องกันตะคริวอย่างไรบ้าง ขอบคุณมากครับ

กินน้ำก่อนออกเดินทางมากๆ อย่าดื่มเกลือแร่ถ้ายังกินน้ำไม่หมดสองขวดครับ
ขอขอบพระคุณมากครับ[/quote]

ขอบคุณครับ ผมปฏิบัติตามคำแนะนำนี้เกือบทุกครั้งที่ขี่ทางไกล(เคยอ่านเจอในบทความของพี่เมธา ก่อนหน้านี้) มีบางครั้งที่ดื่มเกลือแร่ก่อนน้ำหมด2กระติกเพราะความอยาก
เลยรบกวนให้พี่เมธาให้ช่วยอธิบายเหตุผล และผลเสียของการดื่มน้ำเกลือแร่เร็วเกินไปด้วยครับ เพื่อจะได้เคร่งครัดกับวิธีปฏิบัตินี้ให้มากขึ้นครับ
ขอบคุณครับ[/quote]

เคี๋ยวมาอธิบายครับ เพราะเรื่องยาวมาก แต่บอกสั้นๆว่าเหมือนเติมเกลือลงในนาเกลือครับ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
Tel.081-488-1440
จำรัส ละหานทราย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 261 7279
team: -

Re: @@@@@ @@ ทดสอบ โดย พี่ จำรัส ละหานทราย DOMANI Cromo hi end ทางเรียบ แบบแข่งขัน### โมดิฟายส์ โดย เอ็ม เจ ไบค์ นครปฐม

โพสต์ โดย จำรัส ละหานทราย »

ครั้งแรก
[quote="เมธา เปรมแสง"][quote="จำรัส ละหานทราย"]วันนี้พาเจ้าโดมานิ ไปเที่ยวอรัญประเทศ ไป-กลับ 212.25 กม.เวลาปั่น 7.50.48.ชม. เฉลี่ย 27.0 สูงสุด71.6 แคลอลี่ 5009.9 ปั่นได้ดีกว่า คันของแม่บ้าน แต่ยังไม่ชินกับรอบขา ขากลับคุณตา..คริว.ถามหา 2 ครั้ง ยังดีมีเพื่อนมาปั่นนำ35 กม.เลยกลับบ้านได้

ครั้งที่2
วันนี้พาเจ้าโดมานิแบบแข่งขัน ไปลองปั่นแบบทัวร์ริ่ง ไป-กลับ อ.ละหานทราย จ.บุรีรัมย์ - ตลาดโรงเกลือ อ.อรัญประเทศ จ.สระแก้ว
ออกจากบ้าน 05.00 น. กลับถึงบ้าน 19.30 น.
รูปภาพ
เวลา 10.31.09 ชั่วโมง
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

กลับมาดูไมล์สงสัยจัง ปั่นระยะทางมากกว่า ปั่นนานกว่า แต่แคลอลี่ที่ใช้น้อยกว่ากันเยอะจัง 5009.9-3583.8 =1423.1 ขอความกรุณาผู้รู้ แก้ข้อสงสัยด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ
Dr A
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 city bike....M J Bike
Bike: LA, Araya

Re: @@@@@ @@ มาดู ทดสอบ AV42/50กม # DOMANI Cromo แบบแข่งขัน แบบสุดๆๆๆๆ โดย พี่ จำรัส ละหานทราย ### โมดิฟายส์ โดย เอ็ม เจ ไบค์

โพสต์ โดย Dr A »

หวัดดีครับคุณจำรัส
เครื่องคิดให้เราแบบหยาบๆ เท่านั้นครับ
Calory ที่ใช้ไป จะมากหรือน้อย เครื่องคิดจากความเร็ว กับเวลา ที่ปั่นครับ
โดยแบ่งช่วงง่ายๆ เช่น ถ้าปั่นเร็ว 20 km ต่อเนื่อง 1 ชม. จะใช้พลังงานประมาณ 245 kcal
และถ้าปั่นเร็ว 30 km ต่อเนื่อง 1 ชม. จะใช้พลังงานประมาณ 640 kcal
ต่างกันมากเลยใช่ไหมครับ ถ้าเราปั่น 20 km ไป 2 ชม. ยังใช้พลังงานไม่เท่าปั่น 30 km 1 ชม. เลยครับ
เครื่องเค้าแจ้งว่าคิดตามความเร็วที่ปั่นจริง วินาทีต่อวินาที ดูแล้วละเอียดดีจังนะครับ
คู่มือเค้าว่าอย่างนี้ครับ http://www.cateye.com/files/manual_dl/6 ... ENG_v4.pdf

แต่ความจริง... :)
เพียงแค่พอบอกเปรียบเทียบกับตัวเราเองได้บ้าง ว่าทริปไหนใช้พลังงานไปมากน้อยกว่ากันประมาณเท่าไร
แต่ ไม่สามารถนำไปเทียบกับคนอื่น เพราะการใช้พลังงานยังขึ้นกับตัวแปรสำคัญๆ อีกมาก
เช่น น้ำหนักตัว โครงสร้าง อัตราการเผาผลาญพลังงานของแต่ละคน อัตราการเต้นของหัวใจ เพศ อากาศ.....
ซึ่งพวกนี้เครื่องไม่ได้เอามาคิดเลยครับ
ยกตัวอย่างทิ้งท้าย..
1 เราปั่นเร็วเท่ากัน นานเท่ากัน แต่วันแรกทวนลม วันหลังตามลม
2 เราปั่นเร็วเท่ากัน นานเท่ากัน แต่วันแรกขึ้นเขา วันหลังลงเขา
3 ถ้าคุณจำรัสปั่นคู่ไปกับคุณเล็ก rblue
ทั้งสามกรณี เครื่องของคุณจำรัสจะแสดงค่าเท่ากัน แต่ความจริง มันจะใช้พลังงานเท่ากันได้อย่างไร :)
อิอิ หาเรื่องให้เกิดกรณีพาดพิง :D
psychoten
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0885833181
team: ไปเรื่อยๆ เหนื่อยไม่เหนื่อยก็พัก
Bike: MJ Bike นครปฐม

โพสต์ โดย psychoten »

เห็นด้วย1 เสียงครับคุณหมอ อันนี้รวมถึงเครื่องวัดแคลลอรี่ในเคื่องออกกำลังกายตามฟิตเนสต่างๆด้วย
แต่ก็ขอถามต่อครับ แล้วพวก HRM ต่างๆที่วัดเอาอัตราการเต้นของหัวใจโดยตรงนี่ ความน่าเชื่อถือของการใช้กิโลแคลอรี่น่าจะเชื่อถือได้ขนาดไหนครับ เพราะอะไรครับ

ไหนๆบอร์ดนี้ก็แทบจะมีทุกรูปแบบแล้ว ขอเชิญคุณหมอให้วิทยาทานทางการแพทย์ที่เกี่ยวเนื่องกับ จยย. ได้ก็จะดีมากนะครับ พี่เมธา ช่วยเชียร์หน่อย

ผมเฝ้าบอร์ดนี้แทบทุกวัน อ่าน ธรรมะ ประวัติศาตร์ เทคนิคการขับขี่ ท่องเที่ยว การพัฒนาตน ยังขาดการแพทย์พอดีเลยครับ :mrgreen: :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ

Dr A เขียน:หวัดดีครับคุณจำรัส
เครื่องคิดให้เราแบบหยาบๆ เท่านั้นครับ
Calory ที่ใช้ไป จะมากหรือน้อย เครื่องคิดจากความเร็ว กับเวลา ที่ปั่นครับ
โดยแบ่งช่วงง่ายๆ เช่น ถ้าปั่นเร็ว 20 km ต่อเนื่อง 1 ชม. จะใช้พลังงานประมาณ 245 kcal
และถ้าปั่นเร็ว 30 km ต่อเนื่อง 1 ชม. จะใช้พลังงานประมาณ 640 kcal
ต่างกันมากเลยใช่ไหมครับ ถ้าเราปั่น 20 km ไป 2 ชม. ยังใช้พลังงานไม่เท่าปั่น 30 km 1 ชม. เลยครับ
เครื่องเค้าแจ้งว่าคิดตามความเร็วที่ปั่นจริง วินาทีต่อวินาที ดูแล้วละเอียดดีจังนะครับ
คู่มือเค้าว่าอย่างนี้ครับ http://www.cateye.com/files/manual_dl/6 ... ENG_v4.pdf

แต่ความจริง... :)
เพียงแค่พอบอกเปรียบเทียบกับตัวเราเองได้บ้าง ว่าทริปไหนใช้พลังงานไปมากน้อยกว่ากันประมาณเท่าไร
แต่ ไม่สามารถนำไปเทียบกับคนอื่น เพราะการใช้พลังงานยังขึ้นกับตัวแปรสำคัญๆ อีกมาก
เช่น น้ำหนักตัว โครงสร้าง อัตราการเผาผลาญพลังงานของแต่ละคน อัตราการเต้นของหัวใจ เพศ อากาศ.....
ซึ่งพวกนี้เครื่องไม่ได้เอามาคิดเลยครับ
ยกตัวอย่างทิ้งท้าย..
1 เราปั่นเร็วเท่ากัน นานเท่ากัน แต่วันแรกทวนลม วันหลังตามลม
2 เราปั่นเร็วเท่ากัน นานเท่ากัน แต่วันแรกขึ้นเขา วันหลังลงเขา
3 ถ้าคุณจำรัสปั่นคู่ไปกับคุณเล็ก rblue
ทั้งสามกรณี เครื่องของคุณจำรัสจะแสดงค่าเท่ากัน แต่ความจริง มันจะใช้พลังงานเท่ากันได้อย่างไร :)
อิอิ หาเรื่องให้เกิดกรณีพาดพิง :D
ขอบคุณมากครับ คุณหมอเอ ที่กรุณาให้ความกระจ่าง จริงครับคุณหมอ ขึ้นเขา 3 กม.เหนื่่อยกว่าปั่นทางราบ 10 กม.อีกครับ
ประจันทร์ศรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 822 7014
team: เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: เสือทางเรียบ ตะเกียบ CROMO

โพสต์ โดย ประจันทร์ศรี »

เรียนท่าน จำรัส ละหานทราย : ยังไม่ลืมนะครับที่จะมาเที่ยวหา จัดเวลาอยู่ และช่วงนี้มีตัวแปล พี่ฝน มาทุกวันเลย

ขอบพระคุณทุกท่านที่แบ่งปันประสบการณ์และองค์ความรู้เรื่องจักรยาน
...ออกไปปั่นหาความสุข สนุกกับแนวที่ชอบครับ...
Dr A
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 city bike....M J Bike

psychoten เขียน:เห็นด้วย1 เสียงครับคุณหมอ อันนี้รวมถึงเครื่องวัดแคลลอรี่ในเคื่องออกกำลังกายตามฟิตเนสต่างๆด้วย
แต่ก็ขอถามต่อครับ แล้วพวก HRM ต่างๆที่วัดเอาอัตราการเต้นของหัวใจโดยตรงนี่ ความน่าเชื่อถือของการใช้กิโลแคลอรี่น่าจะเชื่อถือได้ขนาดไหนครับ เพราะอะไรครับ

ไหนๆบอร์ดนี้ก็แทบจะมีทุกรูปแบบแล้ว ขอเชิญคุณหมอให้วิทยาทานทางการแพทย์ที่เกี่ยวเนื่องกับ จยย. ได้ก็จะดีมากนะครับ พี่เมธา ช่วยเชียร์หน่อย

ผมเฝ้าบอร์ดนี้แทบทุกวัน อ่าน ธรรมะ ประวัติศาตร์ เทคนิคการขับขี่ ท่องเที่ยว การพัฒนาตน ยังขาดการแพทย์พอดีเลยครับ :mrgreen: :mrgreen:
สวัสดีครับ
การเอา HRM (heart rate monitoring) มาร่วมคำนวณ พร้อมทั้งใส่ค่าน้ำหนักตัว บวกกับความเร็วและเวลาของการปั่น
จะทำให้ได้ค่า calorie ที่ใกล้เคีียงความจริงมากกว่าเยอะครับ

ที่จริงวัตถุประสงค์ของ HRM เอาไว้ใช้ในการฝึกซ้อม เพื่อควบคุมอัตราเปอร์เซนต์การทำงานของหัวใจ (Zone ต่างๆ)
จะได้เน้นว่าจะฝึกตาม Zone ไหนเป็นหลัก นานเท่าไร เพราะการฝึกแต่ละ Zone ก็เกิดผลต่อร่างกายแตกต่างกันครับ
นักปั่นระดับแข่งขันเอาเป็นเอาตาย เช่น ทีมชาติ (ไม่ต้องนึกถึงสุขภาพกันหละ) พวกนี้จะเน้นฝึกใน Zone สูงๆ นานๆ แต่ไม่เหมาะกับคนทั่วไป

ปัญหาที่เกิดขึ้นทั่วไปคือ นักปั่นทั่วไปมักจะพลาดท่าแก่สิ่งยั่วยุ (หรืออาจจะไม่มีความเข้าใจ หรือเข้าใจผิด) ชอบฝึกทะลุ Zone ที่ควรจะฝึก
ซึ่งเกิดผลเสียต่อสุขภาพครับ
:) ปั่นแบบครอบครับ MJ แถวเรียงเดี่ยว ไปตามกำลังของคนที่แรงน้อยสุดในกลุ่ม แบบนี้ไม่เสียสุขภาพแน่นอนครับ :) :)
Dr A
ขาประจำ
ขาประจำ

เดี๋ยวมีเวลาจะมาคุยเรื่อง "Zone" ให้ฟังนะครับ ;)
ขาประจำ
ขาประจำ

ประจันทร์ศรี เขียน:เรียนท่าน จำรัส ละหานทราย : ยังไม่ลืมนะครับที่จะมาเที่ยวหา จัดเวลาอยู่ และช่วงนี้มีตัวแปล พี่ฝน มาทุกวันเลย

ขอบพระคุณทุกท่านที่แบ่งปันประสบการณ์และองค์ความรู้เรื่องจักรยาน
ด้วยความยินดีครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

Dr A เขียน:เดี๋ยวมีเวลาจะมาคุยเรื่อง "Zone" ให้ฟังนะครับ ;)
รอฟัง คุณหมอคุยต่อครับ
Dr A
ขาประจำ
ขาประจำ

พอมีเวลามาเล่าสู่กันฟังเรื่อง Heart rate training zones
ผมขอพูดคุยแบบง่ายๆ อยากให้ความรู้เพื่อสุขภาพพื้นฐาน ซึ่งมีหลายๆคนยังเข้าใจผิดหรือหลงประเด็นอยู่ครับ
ส่วนใครตั้งใจอยากเจาะลึก หาอ่านได้ในเว็บ มีมากมายครับ
Dr A
ขาประจำ
ขาประจำ

มาคุยกันเรื่อง Heart Rate Training Zones นะครับ

ถึงจะมีหลากหลายตำรา แต่แตกต่างกันไม่มากหรอกครับ ประเด็นสำคัญๆ เข้าใจไม่ยากครับ
ขณะออกกำลังกายอย่างต่อเนื่อง (ปั่นจักรยาน) อัตราการเต้นของหัวใจแบ่งเป็น 5 zones

Zone 1: หัวใจเต้นเร็วเพิ่มขึ้น จนถึงระดับ 50-60% ของอัตราการเต้นสูงสุดของหัวใจ
(50-60% of maximum heart rate....MHR)
Zone 2: เพิ่มขึ้นจนถึง 60-70%
Zone 3: 70-80%
Zone 4: 80-90%
Zone 5: 90-100%

แล้วอัตราการเต้นสูงสุดของหัวใจ (MHR) คืออะไร ก็คืออัตราเร็วสุดที่หัวเต้นและยังปลอดภัยไม่ถึงกะหัวใจวายตาย
ของแต่ละคนไม่เท่ากัน หัวใจใครหัวใจมันครับ แต่ก็พอคำนวณได้คร่าวๆ โดยเอา 220 - อายุ(ปี)
Dr A
ขาประจำ
ขาประจำ

ขออนุญาตคุณจำรัส เอาไปคุยต่อที่กระทู้นี้นะครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9465699
ขาประจำ
ขาประจำ

Dr A เขียน:ขออนุญาตคุณจำรัส เอาไปคุยต่อที่กระทู้นี้นะครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9465699
ขอบคุณมากครับ คุณหมอA
olek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0828354795
team: อุดรทัวริงค์ไบค์
Bike: specialized; giant; rit
ติดต่อ:

โพสต์ โดย olek »

Ok
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เอ็ม.เจ.ไบค์-นครปฐม”