@@@@ จำหน่ายเสื้อทีมจักรยานทางไกล กับ ระยะทาง200กม/วัน และความหมายของจักรยานทางไกล ครับ##

จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440

ผู้ดูแล: เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม

กฏการใช้บอร์ด
จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440
รูปประจำตัวสมาชิก
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814881440
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

Re: @@@@ จำหน่ายเสื้อทีมจักรยานทางไกล กับ ระยะทาง200กม/วัน และความหมายของจักรยานทางไกล ครับ##

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

palagorw เขียน:
เมธา เปรมแสง เขียน:
ขวัญใจ เขียน:
ไม่ต้องรอถึงมีนา ผ่านน้ำงึม 120 กม. มีเขาด้วย น่าจะใกล้เคียงกับ 200 กม. สั่งผลิตพิเศษล่วงหน้าได้เลย
อาจารย์ อนุมัติแล้วใช้ได้เลยครับ เพราะว่า ที่อาจารย์บอกว่า วินัย มารยาท ระเบียบต้องผ่านด้วย พี่เล็กเลยผ่านแบบที่อาจารย์ท่านบอกเพราะตอนนี้200กมผ่าน ระเบียบ วินัย มารยาท ถ้าไม่ผ่าน อาจารย์ และทุกๆท่านยอมไม่อนุมัติ ขนาดนี่ยังไม่ผ่าน200กมแต่อย่างหลังนี่ผ่าน อาจารย์ท่าน อนุมัตทันทีเลย เพราะหลังจากทริปช่วยครูใต้ ท่านอาจารย์บอกว่า200กมไม่กลัวว่าจะทำกันไม่ได้ แต่สิ่งที่น่ากลัวมากที่สุดคือ มารยาท ระเบียบ วินัย ความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ เพราะในอนาคต ทุกท่านจะไปจังหวัดไหนจะมีเพื่อนที่เหมือนพี่น้องกัน มีที่พักที่อยู่ สลับกันไปในแต่ละโอกาศเหมือนเราทุกๆคนมีบ้านอยู่ครบทุกจังหวัดโดยไม่ต้องซื้อครับ เพราะที่พักนำร่องคือที่เอ็ม เจ ไบค์ ที่มีหลายสิบท่านได้มาพัก ได้เหมือนบ้านตัวเองทุกอย่าง มีอยู่วันหนึ่งหลายเดือนมาแล้วเป็นนักจักรยานที่ไม่ใช่ เอ็ม เจ มาพัก ท่านเอ๋ยท่านนี้ไม่มีทั้งสามอย่างครบถ้วนแปลกมากที่ผ่านมามีแค่คนเดียวแล้วไม่ใช่เอ็ม เจ ด้วย เอ็ม เจ ใหม่ เก่าพิมพ์เดียวกันหมดเหมือนมาจากบล็อคเดียวกันเลยครับ
ยิ่งมาอ่าน comment ของพี่หน่อยกับอาจารย์ขวัญใจแล้ว... ไม่ค่อยกล้าเอาเสื้อ MJ มาใส่เลยครับ :oops: รู้สึกว่าเวลาใส่แล้ว... เหมือนกับแบกโลโก้ของทุก ๆ ท่านอยู่บนบ่า... กังวลว่าจะไม่สามารถ ทำตามได้ทุกข้อครับ...

ปกติที่ปั่นก็ใช้เสื้อกีฬาปกติเป็นหลัก เวลาออกทริปก็เลือกใช้เสื้อจักรยาน ใ้ห้เหมาะสมกับแต่ละทริปครับ กะว่าจะใส่เสื้อ MJ ตอนร่วมทริป MJ เป็นหลักให้มั่นใจก่อนว่าสามารถ ปฏิบัติตามได้ทั้งหมดก่อนครับ ;)
ผมว่าคุณพลากร ทำได้ครับ เมื่อทำได้เราก็กล้าที่จะใส่เพื่อให้คนอื่นเขาเห็นว่า "นักจักรยาน MJ เขาเป็นกันแบบนี้นะ"
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
Tel.081-488-1440
NUTTSUKE
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: อะไรก็ตามที่เรียกว่า จักรยาน ^ ^

Re: @@@@ จำหน่ายเสื้อทีมจักรยานทางไกล กับ ระยะทาง200กม/วัน และความหมายของจักรยานทางไกล ครับ##

โพสต์ โดย NUTTSUKE »

จะมีจัดทริป อีกเมื่อไหร่ละครับ อยากไปร่วมด้วย เป็นผู้ตามที่ดีได้ครับ
ปล. คอยรถจากพี่ เมธา อยู่น๊ะครับ ;) ;) ;)
จักรยานเป็นเครื่องมือออกกำลังกายได้นานที่สุด ^ ^ ( ณัฏฐ์ / NUTT /ณ. )
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

NUTTSUKE เขียน:จะมีจัดทริป อีกเมื่อไหร่ละครับ อยากไปร่วมด้วย เป็นผู้ตามที่ดีได้ครับ
ปล. คอยรถจากพี่ เมธา อยู่น๊ะครับ ;) ;) ;)

ทริป200กม ขออีกสักพักครับ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
korn380
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0802583519
team: ไม่มีสังกัด
Bike: #4

โพสต์ โดย korn380 »

ได้รับความรู้ ดีสุดๆ :D :)
kittin96
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bianchi hybrid

โพสต์ โดย kittin96 »

เสื้อทีมจักรยานทางไกล ยังมีขายอยู่ไหมครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

kittin96 เขียน:เสื้อทีมจักรยานทางไกล ยังมีขายอยู่ไหมครับ

ยังมีขายอยู่ครับ...............

kittin96
สมาชิก
สมาชิก

ผมออกทัวร์ ครั้งแรก วันศุกร์ ที่ 20 ก.พ. 58 ปั่นคนเดียว ตั้งใจ จะไปให้ได้ 200 ก.ม. ใน 1 วัน โดยใช้สูตร คุณ เมธา ปั่น 50 นาที พัก 5 นาที พักใหญ่ ทานของว่าง ครั้งละ 30 นาที และเก็บ log โดย garmin 810 ปรากฎว่าขากลับ เหลือ 31.4 ก.ม. จะถึงบ้าน(เช็ค โดย maps.google หลังถึงบ้านแล้ว)garmin 810 แบตหมด เมื่อปั่นถึงบ้านแล้ว คำนวณ ได้ระยะทางรวมทั้งหมด เพียง 190 ก.ม. ใช้เวลา ทั้งหมดรวมพัก 13:38 ช.ม. ปั่น 10:18 ช.ม. พัก 3:20 ช.ม. ความเร็วเฉลี่ย ที่ปั่นได้ 18:49 ก.ม. / ช.ม. ถึงบ้าน หมดแรงสุด ๆ แต่ตื่นมาตอนเช้ากลับ ปรกติ น้ำหนัก ที่เคยชั่งได้ 76 ก.ก. เช้าวันนั้น เหลือ 72.4 ก.ก. ระหว่าง ปั่น ดื่มน้ำ ประมาณ 1.5 ลิตร นมเปรี้ยว 1.5 ลิตร ขนมปังไส้ทูน่า 1 ชิ้น ข้าวมันไก่ ประมาณ 5 ช้อนโต๊ะ การออกทัวร์ครั้งแรก ของผม ยังไม่ผ่านข้อกำหนด ของคุณเมธาใช่ไหมครับ เพราะคำนวณดู ถ้าปั่นครบ 200 ก.ม. จะใช้เวลาเกิน 10:30 ช.ม. และเวลาพัก มากกว่าที่ควรจะเป็น รวมทั้งระยะทางไม่ครบ 200 ก.ม.
ขาประจำ
ขาประจำ

kittin96 เขียน:ผมออกทัวร์ ครั้งแรก วันศุกร์ ที่ 20 ก.พ. 58 ปั่นคนเดียว ตั้งใจ จะไปให้ได้ 200 ก.ม. ใน 1 วัน โดยใช้สูตร คุณ เมธา ปั่น 50 นาที พัก 5 นาที พักใหญ่ ทานของว่าง ครั้งละ 30 นาที และเก็บ log โดย garmin 810 ปรากฎว่าขากลับ เหลือ 31.4 ก.ม. จะถึงบ้าน(เช็ค โดย maps.google หลังถึงบ้านแล้ว)garmin 810 แบตหมด เมื่อปั่นถึงบ้านแล้ว คำนวณ ได้ระยะทางรวมทั้งหมด เพียง 190 ก.ม. ใช้เวลา ทั้งหมดรวมพัก 13:38 ช.ม. ปั่น 10:18 ช.ม. พัก 3:20 ช.ม. ความเร็วเฉลี่ย ที่ปั่นได้ 18:49 ก.ม. / ช.ม. ถึงบ้าน หมดแรงสุด ๆ แต่ตื่นมาตอนเช้ากลับ ปรกติ น้ำหนัก ที่เคยชั่งได้ 76 ก.ก. เช้าวันนั้น เหลือ 72.4 ก.ก. ระหว่าง ปั่น ดื่มน้ำ ประมาณ 1.5 ลิตร นมเปรี้ยว 1.5 ลิตร ขนมปังไส้ทูน่า 1 ชิ้น ข้าวมันไก่ ประมาณ 5 ช้อนโต๊ะ การออกทัวร์ครั้งแรก ของผม ยังไม่ผ่านข้อกำหนด ของคุณเมธาใช่ไหมครับ เพราะคำนวณดู ถ้าปั่นครบ 200 ก.ม. จะใช้เวลาเกิน 10:30 ช.ม. และเวลาพัก มากกว่าที่ควรจะเป็น รวมทั้งระยะทางไม่ครบ 200 ก.ม.

ผมขออธิบายดังนี้ครับ จักรยานทางไกล200กม ในเวลานี้ถ้าบางท่านไม่เข้าใจ อาจบอกว่า200กม ไม่ใช่เรื่องยาก เพราะมีบางรายการเขามี300-400กม ผมว่าแบบนี้ยิ่ง ไม่เข้าใจไปกันใหญ่ จักรยานทางไกล200กม ในความหมายของผม หมายถึง เราจะทำอย่างไรให้ขี่ได้200กม คือวิธีการ ไม่ใช่ขี่ให้ได้200กม 300กม แบบหลังนี่เป็นเหมือนการสอบ....... แบบของผมหมายถึงวิธีการ ก็คือการเรียนรู้แล้วไปฝึกขี่ให้ได้200กม ถ้าไม่ได้ก็ปรับปรุงแก้ไขให้ถูกต้อง..... ถ้า วิธีการได้ การขี่200กม ก็จะประสบความสำเร็จครับ...........................วิธีการได้ ขี่ได้ 3-4ร้อย กม หรือขี่ทุกวันๆละ200กม เราจะทำได้ครับ ไม่ใช่ขี่ได้ 2-3ร้อย กม นอนไป3วัน แบบนี้ไม่ใช่ครับ วิธีของผมนั้นผ่านยากถ้าไม่ยอมเรียนรู้ แต่ถ้าเรียนรู้ผ่านง่ายแล้วพัฒนาการยั่งยืน ใช้งานได้จริง แล้วทุกคนต้องใช้ ถ้าคิดว่า จักรยานเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตครับ.................

ปั่นแบบท่องเที่ยวนะครับ ความเร็วเป้าหมาย ลมนิ่ง 25 กม/ชม ครับ(สวนลมจะเป็น20หรือตามลมจะเป็น30 ก็แล้วแต่สถานะการณ๋ แต่จะออกแรงที่ลูกบันไดเท่ากับ 25กม/ชม ตลอดการเดินทางครับ)
- เดินทางเป็นกลุ่มครับ
- ในกลุ่มใหญ่ จะรอสมาชิกทุกคนครับ
-ปั่นเพื่อพัฒนาการขี่ท่องเที่ยวด้วยจักรยานแทนรถยนต์ครับ
-ยางแตก รถเสียหยุดรอทั้งกลุ่มครับ เน้นสามัคคีครับ
-ทุกคนจะปั่นได้ถึงจุดหมายปลายทางแบบสบายและสนุกกับการเดินทาง
ด้วยทักษะการปั่นจักรยานท่องเที่ยวระยะไกลเป็นกลุ่มครับ
-เน้นสามัคคี เดินทางเป็นกลุ่ม ช่วยเหลือกัน เอื้ออาทรต่อผู้ที่มีความสามารถน้อยกว่า ให้โอกาสแก่มือใหม่ๆ

ถ้าไปคนเดียว คนที่มีความสามารถน้อยสุดก็คือเรา ครับ :D
- เวลาหยุดพัก ตามลูกทีมที่มีความสามารถน้อยที่สุดขณะนั้นครับ หรือ
ทุกๆ15 -20กม แต่ไม่เกิน 50 นาที พักครั้งละ5นาที ครับ

วิธีการ ขาดตรงไหน :D

การเตรียมตัวก่อนออกเดินทางและขณะเดินทาง
- ท่านต้องพักการขี่จักรยาน 1 วันและกินอาหารมื้อเย็นให้มากกว่าปกติครับ
-ก่อนออกเดินทางตอนเช้าไม่ต้องกินอาหารใดๆทั้งสิ้นครับ
-ก่อนออกเดินทางดื่มน้ำให้เพียงพอ
-อย่าดื่มเกลือแร่ ถ้าท่านยังดื่มน้ำยังไม่หมด 2ขวดที่ติดรถครับ
-เจ็บก้น เหนื่อยล้า หิว ให้บอกครับ จะหยุดทันทีครับ ไม่จำเป็นต้อง
ทนครับ เพราะไม่ได้ให้มาฝึกความอดทนครับ
-สำหรับท่านที่กินน้ำบนรถไม่ได้ เมื่อหยุดพักให้กินน้ำ 1/3ของขวดครับ

ข้อสุดท้ายนี่แหละ ที่บังคับให้ทุกคน ขี่ในโซน แอโรบิค เท่า นั้น โซนแอโรบิค ยิ่งขี่ ยิ่งแข็งแรง โซนอแนโรบิค ยิ่งขี่ เท่ากับ ฆ่าตัวตาย ครับ

-ถ้าทุกท่านเดินทางไป-กลับ แล้วสามารถรักษาสภาพร่างกายได้เหมือน
ก่อนออกเดินทาง แสดงว่าประสบความสำเร็จในการเดินทางแบบจักรยาน
ทางไกล ถ้าไม่ได้ก็แก้ตัวใหม่โอกาสหน้าครับ

กราบขอบคุณมากครับ ที่เห็นประโยขน์ของการขี่ จักรยานทางไกล

Deang-sarapee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814730594
team: รักรถรักธรรม
Bike: Trex,Bridgestone,Jagoa,Specailize
ตำแหน่ง: ๑๓ ม.๑๐ บ้านปากกอง ต.สารภี อ.สารภี จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๔๐

โพสต์ โดย Deang-sarapee »

kittin96 เขียน:ผมออกทัวร์ ครั้งแรก วันศุกร์ ที่ 20 ก.พ. 58 ปั่นคนเดียว ตั้งใจ จะไปให้ได้ 200 ก.ม. ใน 1 วัน โดยใช้สูตร คุณ เมธา ปั่น 50 นาที พัก 5 นาที พักใหญ่ ทานของว่าง ครั้งละ 30 นาที และเก็บ log โดย garmin 810 ปรากฎว่าขากลับ เหลือ 31.4 ก.ม. จะถึงบ้าน(เช็ค โดย maps.google หลังถึงบ้านแล้ว)garmin 810 แบตหมด เมื่อปั่นถึงบ้านแล้ว คำนวณ ได้ระยะทางรวมทั้งหมด เพียง 190 ก.ม. ใช้เวลา ทั้งหมดรวมพัก 13:38 ช.ม. ปั่น 10:18 ช.ม. พัก 3:20 ช.ม. ความเร็วเฉลี่ย ที่ปั่นได้ 18:49 ก.ม. / ช.ม. ถึงบ้าน หมดแรงสุด ๆ แต่ตื่นมาตอนเช้ากลับ ปรกติ น้ำหนัก ที่เคยชั่งได้ 76 ก.ก. เช้าวันนั้น เหลือ 72.4 ก.ก. ระหว่าง ปั่น ดื่มน้ำ ประมาณ 1.5 ลิตร นมเปรี้ยว 1.5 ลิตร ขนมปังไส้ทูน่า 1 ชิ้น ข้าวมันไก่ ประมาณ 5 ช้อนโต๊ะ การออกทัวร์ครั้งแรก ของผม ยังไม่ผ่านข้อกำหนด ของคุณเมธาใช่ไหมครับ เพราะคำนวณดู ถ้าปั่นครบ 200 ก.ม. จะใช้เวลาเกิน 10:30 ช.ม. และเวลาพัก มากกว่าที่ควรจะเป็น รวมทั้งระยะทางไม่ครบ 200 ก.ม.
:) :D ขอชื่นชมคุณ kittin96 ครับ (ถ้าเป็นความจริงตามที่เล่า) และขออนุญาตุคุณ เมธา ฯ รายนี้ผมขออนุญาตุให้ผ่านนะครับ ๒๐๐ กม.เพราะท่านเล่าว่าตื่นเช้าขึ้นมาเป็นปรกติ แสดงว่าร่างกายไม่บอบช้ำปั่นต่อได้ แบบนี้ Touring ทางไกลไปได้แน่นอนครับ และขอให้ท่านใช้จักรยานในการเดินทางต่อไปนะครับ ชื่นชมครับ ๆ :) :D
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=72&t=890159
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=188&t=745024
ชัยแชมป์
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ชัยแชมป์ »

เมื่อ14 กุมภาพันธ์ 58ได้ปั่นทดสอบหลังจากได้นำรถไปปรับปรุงจากเอ็มเจไบค์มาปั่นวันแห่งความรักภรรยา ขอปั่น200โลเลยต้องตอบสนองออกจากบ้าน6.30น.ถึงบ้าน19.30น.รวมแล้วได้204กิโลครับขอแจ้งพี่หน่อยครับตอนนี้ อ.ธิดาผ่านเรียบร้อยแล้วครับเตรียมจะไปรับเสื้อเอ็มเจไบค์มาปั่นจากภาคภูมิใจครับ
kittin96
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณ คุณ Deang-sarapee ครับ ที่ผมเล่ามาเป็นความจริงครับ วันนี้ ผมไปปั่น แถวบ้าน อีก 75.2 ก.ม. ใช้เวลา ทั้งหมด 4:24 ช.ม. พัก 3 ครั้งรวม 0:52 ช.ม.(รวมพักทานข้าวด้วย) ปั่น 3:32 ช.ม. เฉลี่ย ความเร็วที่ปั่น 21.3 ก.ม./ช.ม. ความเร็วดีกว่าเดิม ในขณะที่ หัวใจ เต้นเฉลี่ย ช้ากว่าเดิม ความจริง ยังไม่เหนื่อย มาก แต่วนกลับ มาบ้าน ครั้งสุดท้าย แฟนชวนไปกินข้าวนอกบ้าน เลยหยุดก่อน
ขาประจำ
ขาประจำ

Deang-sarapee เขียน:
:) :D ขอชื่นชมคุณ kittin96 ครับ (ถ้าเป็นความจริงตามที่เล่า) และขออนุญาตุคุณ เมธา ฯ รายนี้ผมขออนุญาตุให้ผ่านนะครับ ๒๐๐ กม.เพราะท่านเล่าว่าตื่นเช้าขึ้นมาเป็นปรกติ แสดงว่าร่างกายไม่บอบช้ำปั่นต่อได้ แบบนี้ Touring ทางไกลไปได้แน่นอนครับ และขอให้ท่านใช้จักรยานในการเดินทางต่อไปนะครับ ชื่นชมครับ ๆ :) :D

ท่านนี้ให้ผ่าน ตามที่ท่านอาจารย์แดง กล่าวมาครับ ......แต่มีข้อปฎิบัติตามข้างบนที่ควรแก้ไขในการเดินทางครั้งต่อไป คือ การรักษาร่างกายให้อยู่ในสภาพเกือบเหมือนเดิม ก่อนออกเดินทาง ทำไมถึงต้องเคร่งครัดมากมายขนาดนั้น ..............การที่เรามีโอกาสเรียนรู้ เราควรเรียนรู้ให้ครบถ้วน เพราะไม่มีศาสตร์ใดในโลกใบนี้ ที่มีวิธีคิดแบบนี้ ,,,ที่เป็นแบบนี้เพราะมีเป้าหมายที่ตั้งใจอย่างแน่วแน่ ว่า วันหนึ่งที่เราทุกคนจากโลกนี้ไปแล้ว ถึงช่วงลูกหลาน พลังงานได้หมดไปจากโลกนี้ แม้พลังงานทดแทนทุกอย่างก็ต้องหมดสิ้นไป ในเวลานั้นอาจมีนักจักรยานรุ่นหลังนำไปต่อยอดทั้งเรื่องวิธีการขี่ และตัวจักรยานให้กินแรงน้อย จนการเดินทางระยะ200กมต่อวันใช้ร่างกายน้อยกว่าเวลานี้หลายเท่า เวลานั้นพาหนะที่ใช้แรงเราก็สามารถตอบสนองการใช้งานได้ไม่ต่างกับรถที่มีเครื่องยนต์ .......ทุกอย่างจะไม่มีวันสำเร็จ แม้อนาคตจะไกลเป็น100ปี ถ้าเราไม่กำหนดให้ทุกคนรักษาร่างกายให้มีสภาพเช่นเดิมตลอดการเดินทางครับ.............เปรียบเสมือนเครื่องยนต์ที่เดินทางตลอดเส้นทาง เครื่องยนต์ก็ต้องรักษาสภาพตัวเองให้รอดตลอดการเดินทาง..................รถยนต์คันแรกของโลกเดินทางต่อวันได้น้อยกว่าคนเดินนะครับ หลอดไฟที่เอดิสัน คิดนั้นให้แสงสว่างเพียงไม่กี่วินาทีเท่านั้น เมื่อเทียบกับคบเพลิงที่จุด ตอนเช้ายังต้องมาดับ ในช่วงเวลานั้นครับ คนในยุคนั้นไม่สามารถรู้เลยว่า การคิดในเวลานั้น มาเป็นเวลานี้ หลอดไฟสว่างเป็นแรมปียังไม่ยอมดับ............กลับมาที่วิธีการขี่200กม เป็นวิธีคิด ที่ทุกคนสามารถทำได้ทุกคน ถ้าทุกคนอยากทำ ไม่ใช่วิธีคิด ที่คิดแล้วผู้คิดมีความสามารถแต่เพียงผู้เดียว คนอื่นไม่สามารถทำได้ การคิดแบบนี้ คิดเพื่อเป็นต้นแบบในการคิดต่อในอนาคต ผมว่าจากวันนั้นในปี2551มาวันนี้ เราสามารถเดินทางด้วยแรงเราได้ถึง200กม ต่อวัน โดยยังคงร่างกายใว้เช่นเดิม ผมว่าเรามาไกลมาก พอสมควร เพียงพอแก่การเป็นต้นแบบในการพัฒนาต่อไปในอนาคต ครับ

ต้วอย่างหลังการพัฒนาจุดบกพร่องซ้ำๆ กัน จนระยะทางประมาณ200กม ยังรักษาร่างกายได้ดังภาพครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

พอเห็นอุโมงค์ก้เหมือนกับถึงหัวหินแล้วล่ะค่ะ ดีใจมากๆ ภายในอุโมงค์เสียงดังมากค่ะ ความรู้สึกตอนนั้นเหมือนว่าเราเป็นส่วนนึงใน Termanator ฮ่าๆ
รูปภาพ
รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

เย้!!!!!! แล้วก็สำเร็จค่ะ มาถึงหัวหินได้อย่างปลอดภัยโดยสวัสดิภาพ ที่สวน 19 ไร่ค่ะ มีทีมงาน specialized กำลังทำเวทีจัดสถานที่กันอยู๋ค่ะ เลยแชะภาพข้างเวทีมาฝากเพื่อนๆเอ็ม.เจ.ไบค์กันค่ะ แล้วติดตามภาพวิวริมทะเลหัวหินกันนะคะ :D ;) :P
รูปภาพ

มาถึงเกือบบ่ายสามโมง สภาพเหมือนมารถยนต์ครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

แรงยังเหลือเลยโชว์พลังซะหน่อยค่ะ น้าPro_chai
รูปภาพ
รูปภาพ

แม่สมจิตต์ นอกจากจะแรงไม่ตกแล้วนั้น ยังสวยไม่สร่างอีกต่างหากค่ะ พลิ้วไหวรับสายลมค่ะ :P
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ลุงวัชรินทร์ค่ะ ท่าโพสต์นี่สุดยอดแห่งความเท่ห์เลยค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ

ลุงนงค์ค่ะ วานลุงมาช่วยเซอร์วิสให้ค่ะ อยู่แถวร้านหนูเลย ลุงเก่งมากๆนะคะจากที่ต้องผ่าตัดสมอง เส้นเลือดในสมองแตก แต่ว่าตอนนี้กลับมาใช้ชีวิตได้ตามปกติเลยค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ

ลุงเอนกค่ะ นั่งพักชิลล์ กินลมทะเลจร้า
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ขาประจำ
ขาประจำ

ในปี2551 ผมขี่เพื่อ พัฒนาการขี่ ของตัวเอง เพื่อเก็บเกี่ยวประสบการณ์ แก้ไขจุดบกพร่องในการเดินทาง หลังจาก จบทริป แรก สามเหลี่ยมทองคำ ที่ตั้งใจทำ เพื่ออยากบอกทุกคนว่า จักรยานนั้นไม่ได้ขี่อยู่แค่ข้างบ้าน มันไปไกลมากเป็น1000กม .....................แล้วคนธรรมดาๆก็ไปได้ ขี่ซ้ำๆเป็น100ครั้ง

ทริปนี้ก็ใช่ ลองอ่านดู ว่าการจะทำอะไรมันช่างยากเหลือเกิน ถ้าความคิดไม่มั่นคง ก็คงเลิกไปแล้ว .......ไม่มีวันนี้แล้ว

ทริปนี้หลังกลับจาก ทริปข้างล่าง ......ตอนแรกว่าจะไม่ไปเพราะติดธุระ แต่จริงๆ ขี่ไป ครับ

http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=242323

เรื่องข้างบนมาจากทริปนี้ครับ ...............ถ้าความตั้งใจไม่มี ทริปล่าง ทริปเดียว ก็เลิกแล้ว

ทริปนี้ MJ

http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkato ... 31246&st=1

ทริปนี้ไปเป็นหัวหน้าทีม จักรยานทีมหนึ่ง ไปชัยนาท

รูปภาพ

จักรยานเฟือง6สปีด จาน48 ขี่1000กม ใช้เวลา5วัน ด้วยเทคนิดการขี่แบบ รักษาร่างกาย เพราะ 100+100=200 แต่ 50+50+50+50 = 200 เช่นกัน

รูปภาพ

kittin96
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณ ครับ คุณเมธา หลังจากขี่ ทางไกลครั้งแรก ของผม ทำให้มั่นใจมากขึ้น ตอนนี้ลอง ทดสอบ ขี่จักรยาน หลัง warm up 1 ช.ม. แล้ว สามารถ ใช้ความเร็ว 30 km/hr ได้สบายขึ้น และนานขึ้น และเหนื่อย น้อยลง เดิมผมขี่ วันละ 40 ก.ม. อยู่แล้ว แต่อยู่ บนอาน ตลอด เลยอยู่นานไม่ได้ สูงสุด 50 ก.ม. ก็บอบช้ำแล้ว ตอนนี้มาเจอสูตร คุณเมธา ผมมั่นใจ ว่าทำได้แน่นอน
ขาประจำ
ขาประจำ

kittin96 เขียน:ขอบคุณ ครับ คุณเมธา หลังจากขี่ ทางไกลครั้งแรก ของผม ทำให้มั่นใจมากขึ้น ตอนนี้ลอง ทดสอบ ขี่จักรยาน หลัง warm up 1 ช.ม. แล้ว สามารถ ใช้ความเร็ว 30 km/hr ได้สบายขึ้น และนานขึ้น และเหนื่อย น้อยลง เดิมผมขี่ วันละ 40 ก.ม. อยู่แล้ว แต่อยู่ บนอาน ตลอด เลยอยู่นานไม่ได้ สูงสุด 50 ก.ม. ก็บอบช้ำแล้ว ตอนนี้มาเจอสูตร คุณเมธา ผมมั่นใจ ว่าทำได้แน่นอน
การรักษาร่างกายเป็นศาสตร์ที่ผม คิดได้โดยบังเอิญขณะนั่งอยู่บนอาน หลักการ ของพระพุทธเจ้า คือ เดินสายกลาง เท่านั้น การทำทุกอย่างต้องไม่ทำร้ายตัวเองให้บอบช้ำลง .................คนขี่จักรยานได้ ระยะทางสะสมไม่ถึง200กม ผมเอาไปขี่200กมต่อวัน จบทริปที่210กม ในช่วง30กมสุดท้ายผมพาขี่ระบายแรง30-35ตลอดเส้นทาง เพื่อพิสูจน์ว่าแนวคิดการรักษาร่างกายใว้เหมือนเดิม เท่านั้น เราจะเดินทางไกลเท่าไหร่ก็ได้ ....................ทุกอย่างไม่มีกฎการเดินทางตายตัว เมื่ออยู่บนอานแล้วเรารู้สึกว่าร่างกายเราถดถอยเราก็หยุดให้ร่างกาย พัก ออกเดินทางต่อเมื่อร่างกายเข้าที่เดิม ทำแบบนี้ตลอดการเดินทางร่างกายเมื่อถึงจุดหมายปลายทางก็เหมือนเดิม .......ขี่เหมือนเราเดิน นั่นคือการฝึกฝนเบื้องต้นครับ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เอ็ม.เจ.ไบค์-นครปฐม”