สอบถามพี่เมธาครับ

จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440

ผู้ดูแล: เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม

กฏการใช้บอร์ด
จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440
พิดโลก ไบค์
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869301502
team: พิดโลก ไบค์
Bike: biangchi Kuma

สอบถามพี่เมธาครับ

โพสต์ โดย พิดโลก ไบค์ »

สอบถามพี่เมธาครับ ผมน้องใหม่ในเวปนะครับ ผมอยากได้รถคู่ใจซะคันที่มันโดนใจผมมากที่สุดในการปั่น แต่ผมจะต้องสั่งยังงัยครับ หรือว่าลงในกระทู้แบบนี้ได้เลย ผมจะได้ส่งรายละเอียดลงในกระทู้ ปัจจุบันผมก็ปั่นใช้เบียงคี่ คูมา สวยถูกใจ แต่รู้สึกมันไม่โดนใจในการปั่นเท่าไหร่ พอมาเห็นรถของพี่เมธา มันดูธรรมดาแต่มันคลาสสิคมากๆ และที่ประทับใจที่สุดคือประสบการณ์ในการใช้ การแนะนำ และการประกอบโดยใส่ใจลงไปทุกคันนี่แหล่ะครับ ชอบมาก ยังงัยรบกวนตอบผมด้วยนะครับ อยากจะเก็บไว้เป็นคู่ชีวิตซะคันงามๆ
รูปประจำตัวสมาชิก
หวานเจี๊ยบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: peugeot chesseur cromo
ตำแหน่ง: สมุทรสาคร

Re: สอบถามพี่เมธาครับ

โพสต์ โดย หวานเจี๊ยบ »

กระทู้สั่งรถครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 8&t=200850

หรือโทรไปครับ สะดวกดี
กีฬามีค่าต่อคน มีผลต่อใจ
รู้แพ้รู้ชนะรู้อภัย สอนให้ทุกคนเป็นคนดี
พิดโลก ไบค์
สมาชิก
สมาชิก

หวานเจี๊ยบ เขียน:กระทู้สั่งรถครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 8&t=200850

ขอบคุณครับพี่หวานเจี๊ยบ
ชัยแชมป์
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ชัยแชมป์ »

ถ้าอยากดูรถเอ็มเจไบค์หรือพูดคุยก่อนสั่งพรหมพิรามไบค์(เอ็มเจไบค์พรหมพิราม)ได้ครับมีรถของเอ็มเจไบค์ประมาณ 40 คันครับหรือจะโทร.คุยได้ครับ
อ.วันชัย 081_0438899 ยินดีครับถ้าสนใจจริง
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814881440
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

หวานเจี๊ยบ เขียน:กระทู้สั่งรถครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 8&t=200850

โทรมาสะดวกและดีที่สุด รวมทั้งท่านที่สั่งมาแล้วถ้าช้าโทรมาทวงได้เลยครับ สะดวกที่สุด ครับ

พิดโลก ไบค์ เขียน:สอบถามพี่เมธาครับ ผมน้องใหม่ในเวปนะครับ ผมอยากได้รถคู่ใจซะคันที่มันโดนใจผมมากที่สุดในการปั่น แต่ผมจะต้องสั่งยังงัยครับ หรือว่าลงในกระทู้แบบนี้ได้เลย ผมจะได้ส่งรายละเอียดลงในกระทู้ ปัจจุบันผมก็ปั่นใช้เบียงคี่ คูมา สวยถูกใจ แต่รู้สึกมันไม่โดนใจในการปั่นเท่าไหร่ พอมาเห็นรถของพี่เมธา มันดูธรรมดาแต่มันคลาสสิคมากๆ และที่ประทับใจที่สุดคือประสบการณ์ในการใช้ การแนะนำ และการประกอบโดยใส่ใจลงไปทุกคันนี่แหล่ะครับ ชอบมาก ยังงัยรบกวนตอบผมด้วยนะครับ อยากจะเก็บไว้เป็นคู่ชีวิตซะคันงามๆ
ถ้ารักการปั่นจริง สั่งมาได้ครับ มีรถอยู่แล้วอาจช้าหน่อย........ คันเดียวปั่นไปให้ได้2000กมใน3เดือน แล้วจะรับรู้ได้ว่าที่สั่งมานั้นคุ้มหรือเปล่า เพราะจะอยู่ติดกับเราไปตลอดครับ ไม่มีทางที่จะเสียเงินอีกนอกจากซ่อมหรืออยากได้ใหม่อีกคัน ...................ของผมใช้มาจนสนิมขึ้นเพราะโดนเหงื่อจากไปขี่แข่งขันกันบนถนนใช้มาตั้งแต่ปี2552 เป็นหลายหมื่น กม ใช้มันคันเดียว ขี่เที่ยว ขี่ทริปทางไกล ทางใกล้ ออกกำลังกาย ก็ยังไม่คิดอยากเปลี่ยน เพราะตั้งข้อหาที่จะเปลี่ยนไม่ได้ครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
Tel.081-488-1440
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

ชัยแชมป์ เขียน:ถ้าอยากดูรถเอ็มเจไบค์หรือพูดคุยก่อนสั่งพรหมพิรามไบค์(เอ็มเจไบค์พรหมพิราม)ได้ครับมีรถของเอ็มเจไบค์ประมาณ 40 คันครับหรือจะโทร.คุยได้ครับ
อ.วันชัย 081_0438899 ยินดีครับถ้าสนใจจริง

เอ็ม เจ ไบค์ พรหมพิราม............................ทัวริ่งเทอร์โบ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ขวัญใจ เขียน:จบทริปทางไกลเอ็มเจไบค์/พรหมพิราม เริ่มเดินทางออกจากเอ็มเจไบค์ในวันเสาร์ที่ 28 มิถุนายน 2557 ช่วงแรกปั่นจากเอ็มเจไบค์ถึง ชัยนาท 204 กม. มี 4 คน 1.ขวัญใจ 2. อ.ภมร 3. อ.สาคร 4. จ่าแอ๋ว เป็นรถใหม่ประกอบเสร็จร้อน ๆ โดยเอ็มเจ ออกจากเอ็มเจ 09.40 ถึง ชัยนาท 20.00 น. อ.วันชัย กับคุณต่ายรอรถอีก 2 คัน มาสมทบที่ชัยนาท ช่วงที่ 2 จากชัยนาท ถึง พรหมพิราม เปลี่ยนผลัด ผมกับอาจารย์ภมร เป็นพลขับ ให้ อ.วันชัย กับ คุณต่าย ปั่นแทนในช่วงที่ 2 โดยเฉพาะคุณต่ายได้ซื้อเสื้อจากเอ็มเจไบค์มาเตรียมฉลอง (เสื้อ 200 กม.) คงต้องชื่นชมจริง ๆ ครับ ที่ใช้รถแข่งขัน ปั่นได้ถึง 230 กม. ในหนึ่งวัน รถเสร็จเย็นวันเสาร์ เช้าอาทิตย์ใช้ปั่นจริง 200 กม. ทันทีรูปภาพ
รูปภาพ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
ชัยแชมป์
ขาประจำ
ขาประจำ

ฝากความคิดถึงพี่หน่อย สำหรับปลาทู ทุกคนตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า อร่อยมากครับ ทอดแล้วทานกับข้าวร้อยๆ อร่อยอย่าบอกใครเชียว
พิดโลก ไบค์
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่กรุณาแนะนำน้องใหม่อย่างผม สนใจมากครับ เพราะที่ปั่นมายังไม่ได้จักรยานที่เข้ากับตัวเองซักที ปรับแล้ว ลองแล้ว ยังไม่ถูกใจครับ ผมอาจจะขอคำปรึกษาจากพี่อีกครังนะครับ
ประจันทร์ศรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 822 7014
team: เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: เสือทางเรียบ ตะเกียบ CROMO

โพสต์ โดย ประจันทร์ศรี »

เอ็มเจสาขาย่อยละโว้ธานีก็มีครับ..แต่ยังละอ่อนอยู่..ปรึกษาเอ็มเจ.พิดโลก..ชัวร์ครับ...ถ้าผ่านมาเมืองละโว้ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ :)
...ออกไปปั่นหาความสุข สนุกกับแนวที่ชอบครับ...
พิดโลก ไบค์
สมาชิก
สมาชิก

ชัยแชมป์ เขียน:ถ้าอยากดูรถเอ็มเจไบค์หรือพูดคุยก่อนสั่งพรหมพิรามไบค์(เอ็มเจไบค์พรหมพิราม)ได้ครับมีรถของเอ็มเจไบค์ประมาณ 40 คันครับหรือจะโทร.คุยได้ครับ
ได้พูดคุยกับพี่วันชัยแล้วอัธยาศัยดีมากๆคับ ได้ความรู้แถมยังแนะนำเรื่องดีๆให้อีก (แถมยังเป็นคนพรหมพิรามบ้านเดียวกันด้วย งานนี้คงได้โคโมลี่สมดั่งใจแน่ๆครับ)
หนุ่มกีต้าร์พิดโลก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9726173
team: จักรยานเดินทาง มาปั่นให้โลกเปลี่ยน m.j.bike จ.พิษณุโลก
Bike: Bridgestone WSZ roadman MB2 Miyata Lemans Trek Fuel Slx 4300 Pana MR-G
ตำแหน่ง: 568 หมู่ 15 ต.ชมพู อ.เนินมะปราง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย หนุ่มกีต้าร์พิดโลก »

พี่หน่อยครับ ช่วยส่งจานหน้าแบบของพี่มาให้ผมด้วย
วิศิษฐ์ สินสวัสดิ์ 568 หมู่ 15 ต.ชมพู อ.เนินมะปราง จ.พิษณุโลก 65190 แจ้งค่าใช้จ่ายมาด้วย จะได้โอนเงินให้ครับ
:lol: :mrgreen: :lol: :lol: :lol:
ชัยแชมป์
ขาประจำ
ขาประจำ

อ.หนุ่มจะไปปั่นที่ไหนครับ ใช้จานหน้าแบบของพี่หน่อย ใครจจะตามทัน555
ขาประจำ
ขาประจำ

หนุ่มกีต้าร์พิดโลก เขียน:พี่หน่อยครับ ช่วยส่งจานหน้าแบบของพี่มาให้ผมด้วย
วิศิษฐ์ สินสวัสดิ์ 568 หมู่ 15 ต.ชมพู อ.เนินมะปราง จ.พิษณุโลก 65190 แจ้งค่าใช้จ่ายมาด้วย จะได้โอนเงินให้ครับ
:lol: :mrgreen: :lol: :lol: :lol:
ชัยแชมป์ เขียน:อ.หนุ่มจะไปปั่นที่ไหนครับ ใช้จานหน้าแบบของพี่หน่อย ใครจจะตามทัน555

อาจารย์หนุ่มจะเอาไปขี่ทริปนี้ครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ขาประจำ
ขาประจำ

ชัยแชมป์ เขียน:ฝากความคิดถึงพี่หน่อย สำหรับปลาทู ทุกคนตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า อร่อยมากครับ ทอดแล้วทานกับข้าวร้อยๆ อร่อยอย่าบอกใครเชียว

ใว้ไปพิษณุโลก จะเอาไปฝากให้มากกว่านี้ครับ :D :D

ขาประจำ
ขาประจำ

ประจันทร์ศรี เขียน:เอ็มเจสาขาย่อยละโว้ธานีก็มีครับ..แต่ยังละอ่อนอยู่..ปรึกษาเอ็มเจ.พิดโลก..ชัวร์ครับ...ถ้าผ่านมาเมืองละโว้ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ :)

สาขาย่อยละโว้นีีไม่เบานะครับ :D

ประจันทร์ศรี เขียน:อิ่มตากับภาพพี่น้องชาว MJ มาร่วมปันเสือพิชิตโรคที่ อ.ทัพทัน อุทัยธานี รูปเยอะ ๆ ๆ ๆ
อิ่มใจกับเรื่องราวที่เกิดขึ้นในห้วงระยะเวลาเพียงสื้น ๆ ...คงด้วยพลานุภาพแห่งความศรัทธาและจริงใจต่อกันของชาวเอ็มเจ

เจ้าของบ้านชาวทัพทัน...คณะผู้จัดงาน.....การบริการ (ที่พัก, อาหาร, เครื่องดิ่ม, การอำนวยความสะดวก, การรักษาความปลอดภัย)....การต้อนรับแขกต่างบ้าน....รวมแล้วเป็นน้ำใจของชาวทัพทันล้วน ๆ
...ประทับใจ....ดีแบบพอดีครับ...

เพื่อนนักปั่น...ก็มาจากทั่วสารทิศ....หลายทีม....หลายกลุ่ม....มาเป็นคู่....มาเดี่ยวก็มี.....พอมารวมกันแล้วเหมือนเป็นญาติพี่น้องกันเลย....จักรยานนี่วิเศษจริง ๆ สื่อให้คนเป็นมิตรกันได้อย่างน่าทึ่ง

เพื่อนผองน้อยพี่ชาวMJ มาจากบ้านเอ็มเจกลุ่มใหญ่ จากแดนใต้ จากทางเหนือพิษณุโลก จากหนองจอกมินบุรี จากเมืองกาญจน์ จากลพบุรี และจากที่อื่น ๆ กทม.ก็มีใช่่ไหมครับ รวมแล้วสามสิบกว่าท่าน
....อบอุ่นเกื้อกูลซึ่งกันและกัน ....

ครอบครัวสอนสวัสดิ์ ตัวพ่อบึ่งมาจากชายแดนด้านกัมพูชา...แวะรับตัวแม่ที่ลพบุรี...ขณะมีตัวลูกจาก กทม.มาสมทบ....บ่ายสองแก่ ๆ ไมตี้เอ็กเก่า ๆ พาพวกเราสามคนพ่อแม่ลูกมุ่งหน้าสู่ทัพทัน

ด้วยทำการบ้านมาน้อยเรื่องเส้นทาง จึงต้องเดาและดั้นด้น ผลวกเข้าแล้วก็วกออก จอดถามทางแล้วก็ถามอีก...ในที่สุดก็มาถึงทัพทันพร้อมกันกับกลุ่มใหญ่จากบ้านเอ็มเจ...น่าจะดับเครื่องยนต์พร้อม ๆ กันครับ

ลพบุรีมาถึง

รูปภาพ

เอ็ม.เจ. มาถึง

รูปภาพ
รูปภาพ

อ้าว...พิษณุโลก...รถท่าน ผอ.จอดอยู่ก่อนแล้ว....ไปไหนหว่า....
ไม่นานนัก....พี่น้องชาวเอ็มเจจากสามทิศก็เดินมาด้วยกัน

เวลาก็เย็นแล้ว....ท่านประธานเมธา....บอกที่พักและเส้นทาง....แฉ่งรีสอร์ท อ.บ้างฉางโน้น เกือบสิบโลมั้ง
มาที่พักก่อน....อาหารเย็นค่อยว่ากัน....วันนี้เจ้าภาพเลี้ยงฟรี

รูปภาพ
รูปภาพ

ท่านประธานเมธา...จัดการเรื่องห้องที่พัก
มาดามเจ..พี่จักรกฤษ...และศิษย์เอ็มเจ.ผู้พี่ช่วยแจกเสื้อ
ผอ.ไม่เห็น...ครูตุ้ยรักในหลวง...และอีกหลายคน...ไม่เห็น....ไปนอนที่ไหนหว่า

มืดแล้ว....เสียงมาดามเจดังมา....ออกไปกินข้าวเย็นกัน....ไปที่ไหนครับ.....ข้าง ทก.เทศบาล....
มีบางท่านไม่ออกไป....ผมเตรียมมาแล้ว

รถตู้สอง ปิคอัพหนึ่ง ติดเครื่องเปิดไฟหน้า (ทุ่มกว่า) วิ่งตามกันมาจอดที่หน้าลานจัดเลี้ยงข้าวมื้อเย็น....มีซุ้มอาหาร ขนม ผลไม้ เอ.เหมือนมียาดองด้วยนี่...ใช่เปล่าหว่า...
แม่ค้าตาหวาน...นั่งร้านแผงลอย...ทราบ่ว่าเป็น จนท.ของเทศบาลแต่ชุดโบราณน่ารัก ๆ มาคอยให้บริการ....ดนตรีก็มีด้วย....ชาวจักรยานต่างถิ่นผลัดกันขึ้นร้องสลับกันไปมา
แต่อาหารไม่เหลือแล้วครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

นั่งท่า....ลำยองด้วยครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

หันมาหาพวกชาวเอ็มเจ....เกลี้ยง...ไม่เห็นสักคนเลย.....ไปไหนกันหว่า
ขึ้นรถตามมาที่ตลาด เห็นรถจอด ...มองดูดี ๆ พี่น้องเอ็มเจ...แยกย้ายกันไปหาอาหารกินกันตามอัธยาศัย

ผมและครอบครัว...ได้ก๋วยจั๊บร้านดัง...อร่อยและอิ่มครับ

กลับถึงที่พัก...แยกย้ายกันนอนตามที่ท่านประธานเมธาจัดให้.....

เช้า..ตื่นนอนกันแต่เช้า....ถามไถ่กันแต่หัวรุ่ง...เมื่อคืนหลับดีไหมครับ....ดีครับ...แต่คุยกันเพลินได้หลับตอนตีหนึ่ง...ท่านประธานเมธาว่า
ฟ้าเริ่มสาง...ค่อย ๆ สว่างออก สมาชิกทยอยออกจากที่พักมาพร้อมหน้า แล้วเคลื่อนย้ายมาที่เขาจัดงาน

พอมาถึง.....เรามาช้ากว่าคนอื่นเยอะเลย
พี่น้องเอ็มเจ.....ไม่รู้อยู่ไหน

รูปภาพ

ขอกินข้าวเช้าก่อนนะครับ....ตัวแม่ กับ ตัวลูก...ยังไม่กินครับ

รูปภาพ

และก็รวมกลุ่มกันได้เท่านี้...

รูปภาพ
รูปภาพ

ในเวลานั้น...มีเรื่องกังวล...หากลุ่มใหญไม่เจอ....ตัวเองซ้อมมาอยากลองขี่ร้อยโล....คุณแม่บ้านไปห้าสิบโลตามมาดามเจบอก...แล้วคุณเธอจะไปกับใครหาพวกก็ไม่เจอ....ตัวลูกก็ไม่พร้อมที่จะขี่ในวันนี้
ความกังวลน่าจะมีอยู่มาก ตัวลูกเลยบอก....คุณพ่อไปแจ้งเปลี่ยนขี่ร้อยโลไป๊....

ตอนนี้เหลือความกังวลแค่ ....ผมหนีไปขี่ร้อยโล.....คุณเมียจะทำอย่างไร
หันมาถามเธอ...คุณครับผมไปขี่ร้อยโลนะ.....คุณเธอตอบแบบไม่ต้องคิด....ไปเลย...ไม่ต้องห่วง

ตกลง.....สมาชิกจากลพบุรีสามคน
คนที่หนึ่ง....ขี่รอบเล็ก....คือคุณลูกสาว....ขี่วนเวียนอยู่ในตลาดทัพทันครับ

รูปภาพ

คนที่สอง....ขี่รอบกลาง...ห้าสิบโล...คือคุณเมีย.....เป็นหัวลากขึ้นเนินด้วยครับ

รูปภาพ

คนที่สามขี่รอบใหญ่...ร้อยโล...ตัวพ่อครับ....ลากหมอบกลุ่มใหญ่ด้วย.....เท่ห์ไหมครับ

รูปภาพ

ขอเล่าประสบการณ์ตรงจากทริปนี้ให้ฟังแบบย่อ ๆ นะครับ

ด้วยประสบการณ์มีน้อย....พอออกจากจุดปล่อยตัว....ผู้ประกาศบอกว่าให้โลนลิ่งไปก่อน....
ผมก็เข้าใจว่า....คงเหมือนที่เคยเจอ....คือ...ปั่นเอื่อย ๆ ไปสักโลสองโล....แล้วหยุดคอย...ปล่อยตัวเป็นกลุ่ม ๆ
ผมจึงปั่นเอื่อย ๆ ไปเรื่อย ๆ ได้สักโลพวกแซงขึ้นหน้าไปเกือบหมด....นึกในใจใกล้ถึงจุดปล่อยตัวจริงหรือยังหว่า
ทำไม...พวกข้างหน้าเขาปั่นกันเร็วขึ้นเรื่อย ๆ......เข้าทางตรง....คนหน้าสุดอยู่ห่างสักกิโลได้.....

พึ่งจะมาถึงบางอ้อ.....มันไม่มีจุดปล่อยตัวอีกแล้วนี่.....นึกสมเพสตัวเองเหมือนกันครับ

พอทำความเข้าใจใหม่....ค่อย ๆ เพิ่มความเร็วขึ้นทีละน้อย ๆ แซงได้หนึ่ง สอง และ กลุ่มเล็ก ๆ อีกหลายกลุ่ม
ช่วงระยะ 6 - 7 โล....ดูเหมือนไม่มีใครยอมใครเลยครับ....แรงดีกันทุกคน.....กว่าจะแซงได้แต่ละคัน....ออกแรงเยอะครับ

เข้าสู่ระยะทางช่วง 17 กิโล ตามมาทันกลุ่มเบียร์ช้างกลุ่มใหญ่ ความเร็ว 32 -34 ....ขอไปด้วยคน......เกาะท้ายกลุ่มครับ...รถเบาหวิว ๆ เลย
กลุ่มเบียร์ช้างปั่นเป็นแถวตอนเรียงหนึ่ง สองแถวคู่กัน.....สลับเปลี่นหัวลากไปตลอด....ความเร็วไม่ตก....คนเกาะก็เลยไม่ตกตามครับ....ปั่นตามกลุ่มใหญ่นี่ออกแรงนิดเดียว...

มาได้สัก 30 กว่าโล กลุ่มเบียร์ช้างก็ยังยืนระยะที่ความเร็วเดิม....
ผมลองเช็คกำลังตัวเองดู....แซงได้แล้วหนีรอดไหมนี่...ทบทวนไปมาสองสามรอบ.....คิดว่าทำได้...ก็เลยลองดูครับ

เบี่ยงตัวพร้อมโยนรถออกทางขวา......พร้อมกับออกแรงกดบันไดหนัก ๆ .....ม้าเขียวคู่กายค่อย ๆ พุ่งไปข้างหน้าดังใจสั่ง.....
ได้ขึ้นมาเป็นหัวลากกลุ่มใหญ่อยู่สักพัก......หัวลากกลุ่มใหญ่ที่ตามมาคงคึก จึงกระชากความเร็วขึ้นมาดันใกล้เกือบแซง.....

มีเสียตะโกนอยู่ดังขึ้นข้างหลังว่า.....ช้างหายหนึ่งเชือกแล้ว.....กลุ่มช้างค่อย ๆ ช้างลง ๆ ๆ

ผมจึงมาอยู่ในสภาวะปั่นเดี่ยว....เวิ้งว้างอยู่กลางทุกเพียงลำพัง
มองไปข้างหน้า....เห็นนักปั่นอยู่ไกลลิบ ๆ

อยู่คนเดียวระวังความคิด.....บอกตัวเองไม่ต้องคิด...สวดมนต์คาถาเล่นเพลิน ๆ ดีกว่า
ว่าแล้วก็ขึ้นต้นด้วย...ชะยาสะนากะตา พุทธา เชตวา มารัง สะวาหะนัง .....ไปเรื่อยจนจบ....แล้วก็ขึ้นใหม่...วนไปมาหลายรอบ

ท่องคาถาแล้ว...แรงดี..เพลิดเพลิน....แซงได้คันแล้วคันเล่า
ได้ 50 กว่าโล มีหมอบราคาแพง (เขาว่าเป็นแสน) สองคันแซงขึ้นหน้าแบบฉลุยเลย...

ลองตามดู....ความเร็วยืน 38 - 40 ครับ ผมตามได้ระยะหนึ่ง...เขาก็ทิ้งผมไปแบบไม่เห็นฝุ่น
มาได้ 60 โลกว่า ๆ เห็นอยู่ข้างหน้าลิบสามคัน....ตั้งใจว่าจะขอร่วมทางกับกลุ่มนี้แล้วกัน

ตั้งใจมาน่ะดีแล้ว....กว่าจะตามมาทัน...คอมีอาการแห้ง ๆ....หยิบขวดน้ำขึ้นมาจิบ
คันหนึ่งเป็นหมอบแดงคนขี่วัยประมาณเรา คันสองเสือขาวแดงคนขี่สัก40 ได้ อีกคันเสือขาวเหลืองคนขี่หนุ่มแน่นน่าจะไม่ถึง20 ครับ

ความเร็วกลุ่มนี้ 28 - 30 คิดเอง...เออได้ ๆ ๆ ถ้าจับกลุ่มกันได้....เปลี่ยกันลาก...คงไปได้ยาว....แน่
พวกเขารู้ตัวว่ามีคนมาต่อท้าย....สปีดหนีกันสุดเหวี่ยง....อ้าว..อ้าว...ไม่เป็นมิตรนี่หว่า

บ๊ะ ๆ เห็นแก่ ๆ อย่างนี้...รถสั่งตัดนะโว้ย....
ดูแล้วทั้งสามท่านคงกะทิ้งผมไม่ให้เห็นฝุ่น....

ขอโทษครับ....ผมก็ได้ซ้อมมา....รถไม่ต้องพูดถึง....ไม่เชื่อไปถามสมาชิกบ้านเอ็มเจได้เลย....ถ้าแรงไม่ห่างกันมาก....หนีลำบาก...จะบอกให้..โม้นิด ๆครับ
หนีผมไปได้ไม่ถึงโล สองท่านปล่อยให้ผมแซง......

เหลือแต่พ่อหนุ่มรูปหล่อ รถสวย ขาแรง....ปั่นแบบมวยไฟต์เตอร์...35 - 40
ผมปั่นตามครับ...ล้อ จ่อ ล้อ ห่างสัก สองสามเมตรเอง....บางจังหวะต้องฟรีรอบครับ....มันจะไหลไปแซงเขานะสิครับ

มีอยู่สองสามช่วง....ผมขอขึ้นไปขี่ลากใช้หนี้เขา.....พอเขาหายเหนื่อยเขาก็แซงกลับคืนทุกครั้งไป....สงสัยเกาะไม่เป็นครับ
แล้วเราก็เกาะกันมาเรื่อย ๆ แซงขึ้นมาเรื่อย ๆ

มาได้ 70 กว่าโล มีหมอบหญิงตัวเล็ก ๆ ส่งเสียงแจ๋ว ๆ ตามมาแล้วก็แซงขึ้นไป.....โอ้โฮ..ผู้หญิงคนนี้แข็งแรงจริง ๆ (มารู้ทีหลังชื่อหมอแอนครับ)
ท่านแซงผมไปได้ไม่นาน....ก็ผ่อนให้ผมแซงกลับคืน

หลังจาก 70โลแล้ว มันเร่งไม่ขึ้น.....ยืนระยะความเร็วอยู่ที่ 26 - 28
ไอ้หนุ่มขาแรง....หมดแรงหายไปอยู่ข้างหลัง สว.แล้วครับ

เหลือตัวคนเดียว เหลียวหลัง เพื่อนตามมาอยู่ไกล.....มองไปข้างหน้า....นำเราอยู่สองคัน....อยู่ใกลสักห้าหกร้อยเมตรครับ
เข้าสู่โหมดการปั่นโซนเอ็มเจอย่างอัตโนมัติ.....ความเร็วยืน 26 ครับ

ปั้นมาเรื่อย ๆ ตามถนนสายหลัก แล้วเลี้ยวขวาไปตามถนนเหมือนคันคลอง...มาเจอเสือหนึ่งลำ ...ไอแคร๊ก..ท่าทางระทดระทวย
ผมจึงชวนปั่นมาด้วยกัน......ท่านก็มารยาทดีมาก.....ตามหลังต้อย ๆ ตลอดทาง......น่าจะขึ้นมาลากสลับสักหน่อยก็ไม่มี...คงหมดจริง ๆ

มาถึงตอนนี้ชักมองดูไมล์บ่อยขึ้น 80 กว่า 90 กว่า 95 ใจก็เริ่มชื้นขึ้นทีละน้อย ๆ
สายตามาสดุดกับ..กลุ่มเล็ก ๆ กลุ่มหนึ่ง...นึกในใจว่า...พ่อ แม่ พาลูก ๆ มาปั่นจักรยานเล่น ๆ ในวันหยุด
ที่ไหนได้เป็นลูกหลายเอ็มเจนี่เอง

รูปภาพ

ขี่ผ่านกลุ่มของหลาน ๆ มาได้สักพัก...
ตก กะ ใจ....ท่านประธานเมธา...ขี่รถสวนมา....ตะโกนทักกัน....แต่ไม่รู้เรื่องว่าขี่ไปทำไมคนเดียว (ทราบทีหลังว่าไปรับหลาน ๆ ครับ)

ไมล์รถผม 100 โลแล้ว แต่มองไปข้างหน้ามีแต่ความเวิ้งว้าง
เอ. ....จริง ๆ มันกี่โลกันแน่หว่า.....แรงก็เริ่มร่อยหรอแล้วครับ....น่าจะเหลือแต่แรงเฉื่อยครับ

ปั่นมาเรื่อย ๆ เห็นป้าบอกระยะทาง อีก 2 กม.ถึงเส้นชัย
แต่ไมล์รถผมได้ 108 แล้วครับ

และแล้ว....ม้าเขียวก็พาผมมาถึงซุ้มเส้นชัย...เห็นคุณลูกสาวตั้งท่ารอถ่ายรูป

ก็เลยเก็กท่าเข้าเส้นชัย.... ตามนี้ครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

จอดรถแล้วยังค่อมอยู่.....มาดามเจ...ยิงคำถามว่า....ไปร้อยโลมาเหรอ....เก่ง ๆ ๆ ๆ เยี่ยม ๆ ๆ ๆ เห็นไหมรถแพง ๆ ยังเข้าทีหลังเราเลย....คันเป็นแสนเข้าทีหลังครับ

รูปภาพ

ศิษย์ผู้พี่ และ มวลสมาชิกเอ็มเจ เข้ามาห้อมล้อม...ขอบคุณครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

พี่ตั้มเมืองกาญจน์....อ่านสถิติ AV 28.9 / MX 43.4 / TM 3.48 / DST 110
มีเสียงชมว่าเก่งมาก....ก็เลยทำแบบนี้ครับ

รูปภาพ

ไป ไป รับถ้วยรางวัล...คุณเมียบอก

รูปภาพ
รูปภาพ

อยากมานานแล้ว....ที่จะได้มาพบปะกับพี่น้องชาวเอ็มเจสักครั้งหนึ่ง......ซึ่งหาโอกาสได้อยาก...

แล้วก็ได้พบปะเจอะเจอกับผู้อาวุโส พี่ ๆ น้อง ๆ ชาวเอ็มเจ....แต่ก็มีหลายท่านที่ไม่ได้ปะหน้า..ที่นึกได้ก็มี ครูตุ้ยรักในหลวง แล้วมีใครอีกหว่า...

แล้วพวกเราก็ล่ำลากัน.....คงมีวันได้พบกันอีกนะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เอ็ม.เจ.ไบค์-นครปฐม”