ดอยคำกับดอยสุเทพ

ผู้ดูแล: เล็ก.., หนูเบนท์

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
book-_-hippo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: อะไรก็ได้ที่ถีบได้

ดอยคำกับดอยสุเทพ

โพสต์ โดย book-_-hippo »

สวัสดีครับ

ผมว่าจะปั่นรถถีบขึ้นดอยสุเทพแต่ผมยังไม่ค่อยมั่นใจเลยอยากทราบว่าระหว่างดอยสุเทพกับดอยคำ ที่ไหนชันกว่ากันและความเหนื่อยหล้าระหว่างสองที่ครับ

ขอบคุณครับ
one2wheel
ขาประจำ
ขาประจำ
team: changply bike-Chiang mai
Bike: เปลี่ยนไปเรื่อยครับ
ตำแหน่ง: hangdong chiangmai

Re: ดอยคำกับดอยสุเทพ

โพสต์ โดย one2wheel »

ดอยคำชันกว่าครับ แต่ระยะทางนิดเดียว ประมาณ 4 กม. ส่วนดอยสุเทพค่อยๆขึ้นไม่ชันมากแต่ไกล ประมาณ 10 กว่า กม. ความเหนื่อยล้าพอๆ กัน ถ้าไม่รีบร้อนค่อยๆ ปีน ขึ้นได้สบายทั้งสองที่ครับ ความเห็นส่วนตัวนะ ไม่มั่นใจเรื่องระยะทางเท่าไร กะๆ เอา
ชีวิตต้องปั่น : ทำงาน เก็บเงิน ซื้อจักรยาน เที่ยวรอบโลก
Koonnie
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Entaneer Cycling Club
Bike: Cannondale Super V500 , GIANT TCR Composite ขาวๆอวบๆ ^^ , จ่ายตลาด GIANT Boulder เขียวๆ
ตำแหน่ง: ศรีดอนไชย อ.เมือง จ.เชียงใหม่

โพสต์ โดย Koonnie »

ดอยคำเหนื่อยกว่าครับผม เพราะสั้น แต่ชัน ยิ่งเนินก่อนถึงศาลนะครับ

;)
ผมทิ้งเค้าไป 16 ปี แต่ตอนนี้ผมกลับมาหลงรักเค้าอีกแล้วครับ "จักรยานจ๋า" ตอนนี้ก็สามปีละนะ ^_^

" Save our Cyclists. "
book-_-hippo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: อะไรก็ได้ที่ถีบได้

โพสต์ โดย book-_-hippo »

ขอบคุณมากครับ
วันนี้ไปดอยสุเทพมาแล้ว ตรงตาม 2 ท่านที่บอกเลย "ดอยคำชันกว่า" ดอยสุเทพปั่นยาว ๆ
vichian
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0857059996
team: ปั่นไป ตามใจฝัน
Bike: ิิBT, Giant, GT, Surly troll
ตำแหน่ง: โรงพยาบาลแม่วาง จ.เชียงใหม่

โพสต์ โดย vichian »

ดอยสุคำชันตั้งแต่โค้งที่สอง จนถึงใกล้ศาลปู่ฤาษี ระยะทางตั้งแต่ ศาลาถึงลานวัด น่าจะ 1.4 กม.กว่า ๆ
ส่วนดอยสุเทพ ระยะทาง 12 กม. ชันช่วงกม.สุดท้าย โค้งขึ้นวัด นอกนั้นกำลังดี แต่ปัญหาควันรถยนต์มาก โดยเฉพาะวันหยุดสายๆ ดังนั้น จะปั่นขึ้นดอยสุเทพให้ได้กำลังและสุขภาพ ควรปั่นตอนเช้าก่อนแปดโมงจะดี :lol:
แต่ทั้งสองที่ คงแพ้ทางขึ้นดอยตุงครับ เพราะไปมาเมื่ออาทิตย์ก่อน 24 ตุลาคม เส้นทางพอๆ กับดอยสุเทพ แต่รถไม่เยอะ อากาศเย็นสบายกว่า :lol:
ฝึกแล้วอย่าลืมไปลองกำลังที่ ดอยอินทนนท์ต้นเดือนกุมภาพันธ์ จะรู้เลยว่าที่เราซ้อมนั้นยังไม่พอ เพราะระยะทางทั้งหมด 50 กม. และความชันตั้งแต่ กม. 32 ไปนั้นทั้งชั้นทั้งยาว ยิ่งก่อนถึงพระธาตุฯ อาจต้องลงจูงครับ :cry:
Koonnie
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Entaneer Cycling Club
Bike: Cannondale Super V500 , GIANT TCR Composite ขาวๆอวบๆ ^^ , จ่ายตลาด GIANT Boulder เขียวๆ
ตำแหน่ง: ศรีดอนไชย อ.เมือง จ.เชียงใหม่

โพสต์ โดย Koonnie »

ขอบคุณครับ ไว้อาจเจอกันตอนขึ้นอินทนนท์ครับผม ;)
ผมทิ้งเค้าไป 16 ปี แต่ตอนนี้ผมกลับมาหลงรักเค้าอีกแล้วครับ "จักรยานจ๋า" ตอนนี้ก็สามปีละนะ ^_^

" Save our Cyclists. "
แรงเต่า ทีม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0871898866
team: หนุ่มไบค์ เซอร์วิส เชียงใหม่
Bike: หลายประเภท ประกอบเอง ระเบิดกระโหลก โม่ ขันซี่ ขึ้นล้อ ยัดใส้ จูน อัพ ทำเอง ทั้งคัน จบ!!!!!!

โพสต์ โดย แรงเต่า ทีม »

ดอยคำชันแต่สั้น ช่วงวัดใจตั้งแต่โค้งแรกถึงโค้งศาลเจ้าพ่อก้อนคำ นอกนั้นไม่หนักมากแล้วจะมีเนินวัดใจทางซ้ายมือก่อนถึงพระธาตุ อยากลองของตัวเองก็เลี้ยวซ้ายขึ้นเนินได้ ถ้าไม่อยากลองก็มาทางขวาเรื่อยๆครับ ส่วนดอยสุเทพเนินไม่หนักมากแต่ยาวๆเรื่อยๆ ไม่ฟิตมีหมดได้เหมือนกัน อิอิ ถ้ามีโอกาสอยากให้ท่านไปลองพระธาตุศรีเมืองปงครับ อยู่ ต.บ้านปง หลังดอยกอม ดอยคำ ครับ เป็นทางแทรคดิน ครับรับรองมันส์มากๆๆ เลยครับ เหมาะสำหรับวัดใจผู้ที่ขึ้นดอยคำได้สบายๆและดอยสุเทพชิวๆแล้วครับผม :)
"โกงกินผู้อื่น ไม่ช้าเวรกรรมก็จะตามทันแน่นอน ไม่อย่างก็อย่าง เชื่อสิ!!!"
"เครื่องมือซ่อมจักรยานทุกชิ้นและจักรยานทุกคันล้วนเป็นสิ่งที่มีค่าและสำคัญในชีวิตผม!!"
jiras jnn
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0850396900
team: MTB มุสลิม แม่เหียะ
Bike: KAZE RACE SLASH
ตำแหน่ง: 344/205 ม.8 ต.แม่เหียะ อ.เมือง ชม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jiras jnn »

ดอยคำวัดใจ :D ดอยสุเทพวัดแรง ;)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รวมชมรมจักรยาน-เชียงใหม่”