มือใหม่ รบกวนขอคำแนะ นำจากพี่ๆ หน่อยครับ

ผู้ดูแล: เล็ก.., หนูเบนท์

paratapon
สมาชิก
สมาชิก

มือใหม่ รบกวนขอคำแนะ นำจากพี่ๆ หน่อยครับ

โพสต์ โดย paratapon »

ตอนนี้ผมสนใจ อยากได้ เจ้า MTB สักคัน อะครับ ไว้ปั่นออกกำลังกาย แล้วก็ขึ้นดอยด้วยครับ แล้วก็อาจจะ แข่งด้วยถ้ามีโอกาส ครับ คืออยากเล่นมานานแล้ว ตอนนี้ผม ก็ขึ้น ปี 3 ละ อยากทำความฝันให้เป็นจริงครับ

พร่ามมาซะยาว เข้าเรื่องกันเลยดีกว่าครับ

ตอนนี้ผมเล็งเจ้า Trek 4300 disc ไว้ แล้วก็ Merida Matts70 ไม่ทราบว่าสองตัวนี้ ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ คุ้มค่า ที่สุด

แล้วก็อีกตัวเลือกคือ เป็นมือสอง Trek 4900 disc กับ Trek 4500 ดีครับ ในงบไม่เกิน 15,000 บวกลบได้นิดหน่อยครับ

ไม่ทราบว่า ถ้าซื้อมือ หนึ่ง จะซื้อที่ไหนดีอะครับ ส่วนตัวแล้วผมอยู่ หลังมอชอ ไม่ทราบว่า ร้าน jacky bike จะโอเคไหมครับ

รบกวนพี่ๆ ช่วยดูให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nuri
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานวันอาทิตย์ เชียงใหม่, Street Fighter
Bike: Merida Matt 40D, Trek 1.2
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

Re: มือใหม่ รบกวนขอคำแนะ นำจากพี่ๆ หน่อยครับ

โพสต์ โดย nuri »

ถ้าจะซื้อMTBมือหนึ่ง Trek 4300 disc ขอให้รอปี 2013 ที่กำลังจะออกดีกว่า ตอนนี้ออกมาแค่รุ่น 3900
Merida Matts 70 ใช้ชุดขับเคลื่อนของ Sram อะหลั่ยหายากกว่าชุดขับเคลื่อนของ shimano
มือสอง Trek 4900 disc กับ Trek 4500 ถ้าหาไซส์ที่พอดีกับตัวของน้องเองก็คุ้มครับ
ร้าน jacky bike โอเคครับ เพราะเป็นตัวแทนจำหน่ายTrek
paratapon
สมาชิก
สมาชิก

Re: มือใหม่ รบกวนขอคำแนะ นำจากพี่ๆ หน่อยครับ

nuri เขียน:ถ้าจะซื้อMTBมือหนึ่ง Trek 4300 disc ขอให้รอปี 2013 ที่กำลังจะออกดีกว่า ตอนนี้ออกมาแค่รุ่น 3900
Merida Matts 70 ใช้ชุดขับเคลื่อนของ Sram อะหลั่ยหายากกว่าชุดขับเคลื่อนของ shimano
มือสอง Trek 4900 disc กับ Trek 4500 ถ้าหาไซส์ที่พอดีกับตัวของน้องเองก็คุ้มครับ
ร้าน jacky bike โอเคครับ เพราะเป็นตัวแทนจำหน่ายTrek
ครับผม ขอบคุณมากครับ

ทีแรกผมกะจะเอา Trek 4300 disc แล้ว แต่เผอิญ ของหมด ไล่หาร้าน ในเว็บนี้แหละครับ

แต่ตอนนี้ผมสนใจตัวนี้อะครับ http://www.siammtb.com/template/w22/sho ... opid=17638

ไม่ทราบว่าโอเคมั่ยครับ ระบบเป็น ซิมาโน่ หมด
nuri
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานวันอาทิตย์ เชียงใหม่, Street Fighter
Bike: Merida Matt 40D, Trek 1.2

merida tfs 300D ในเชียงใหม่คงจะเป็นปี 2013 ก็มีร้านซ้ง ร้านชัยธวัช ลองไปดูตัวจริงแล้วลองควบดูครับว่าชอบรึเปล่า
โดยส่วนตัวคิดว่าโอเคแล้วครับ เพราะคิดว่าอีกหน่อยคงเปลี่ยนอะหลั่ยบางอย่างแน่ แต่ถ้าอยากปั่นออกทริปทุกเดือนก็bianchi ที่ร้านอาร์มไบค์
paratapon
สมาชิก
สมาชิก

nuri เขียน:merida tfs 300D ในเชียงใหม่คงจะเป็นปี 2013 ก็มีร้านซ้ง ร้านชัยธวัช ลองไปดูตัวจริงแล้วลองควบดูครับว่าชอบรึเปล่า
โดยส่วนตัวคิดว่าโอเคแล้วครับ เพราะคิดว่าอีกหน่อยคงเปลี่ยนอะหลั่ยบางอย่างแน่ แต่ถ้าอยากปั่นออกทริปทุกเดือนก็bianchi ที่ร้านอาร์มไบค์
ครับผม ส่วนตัวแล้วชอบ Merida tfs 300d ตัวเก่า 2012 มากกว่าครับ สวยดี แล้วมันแตกต่างกันยังไงมั้งหรอครับตัวเก่ากับตัวใหม่ ผมดูไม่ค่อยออก รบกวนด้วยครับ

แล้ว ร้าน อาร์มไบค์ อยู่แถวไหนหรอครับ

ขอบคุณครับ
nuri
ขาประจำ
ขาประจำ

เท่าที่ดู 2012 กับ 2013 ต่างแค่สีสันของรถ แต่ชุดขับเคลื่อนกับเฟรมยังเหมือนเดิม ถ้าถูกใจตัว 2012 แล้วร้านเหลืออยู่ตัวเดียวให้ตรวจสภาพรถให้ดี
เพราะอาจจะได้ตัวโชว์ ผมได้มาแล้วมีรอยนิดหน่อย ตอนซื้อไม่ได้เช็คให้ดี
ร้านอาร์มไบค์เป็นตึกแถวอยู่ก่อนถึงโรงแรมเชียงใหม่ฮิลค์ เปิดประมาณ 11 โมงครับ
ลองค้นหาร้านอาร์มไบค์จากแถบด้ายซ้ายดูจะเจอครับ
http://maps.google.co.th/maps/ms?hl=th& ... 9&t=m&z=17
paratapon
สมาชิก
สมาชิก

nuri เขียน:เท่าที่ดู 2012 กับ 2013 ต่างแค่สีสันของรถ แต่ชุดขับเคลื่อนกับเฟรมยังเหมือนเดิม ถ้าถูกใจตัว 2012 แล้วร้านเหลืออยู่ตัวเดียวให้ตรวจสภาพรถให้ดี
เพราะอาจจะได้ตัวโชว์ ผมได้มาแล้วมีรอยนิดหน่อย ตอนซื้อไม่ได้เช็คให้ดี
ร้านอาร์มไบค์เป็นตึกแถวอยู่ก่อนถึงโรงแรมเชียงใหม่ฮิลค์ เปิดประมาณ 11 โมงครับ
ลองค้นหาร้านอาร์มไบค์จากแถบด้ายซ้ายดูจะเจอครับ
http://maps.google.co.th/maps/ms?hl=th& ... 9&t=m&z=17
ครับผม ขอบคุณมากครับ พี่ เดียวถ้าผม ซื้อมาแล้ว มีโอกาส คงได้เจอกันครับ ชมรม เชียงใหม่ :D
popyman
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นคนเดียว ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก
Bike: Java Feroce 2017
ตำแหน่ง: Lamphun

โพสต์ โดย popyman »

ลองไปคร่อมดูครับ ว่านั่งถนัดไหม เหมาะกับสรีระเราไหม หลังจากนั้นค่อยไปเลือกสีหรือลวดลายของเฟรม
ในราคาไล่เลี่ยกัน ส่วนใหญ่อะไหล่ไม่แตกต่างกันมากหรอกครับ

ถ้าชอบ merida ผมแนะนำร้านชัยธวัชครับ มีให้เลือกทุกรุ่น หลากหลายสี
แผนที่ร้าน http://www.bing.com/maps/default.aspx?v ... &mkt=en-US
nuri
ขาประจำ
ขาประจำ

Link การวัดขนาดตัว เพื่อให้รู้ว่ารถขนาดไหนเหมาะกับเรา และใช้เซ็ตเพิ่มเติมตอนที่ซื้อจักรยานแล้ว
http://www.competitivecyclist.com/za/CC ... ATOR_INTRO
ถ้าไปซื้อบอกความสูงให้ร้านแล้วเขาจะแนะนำไซส์ที่เหมาะสมให้เราเอง ที่เหลือก็ค่อยปรับไปเรื่อยๆหลังจากได้จักรยานแล้ว
paratapon
สมาชิก
สมาชิก

nuri เขียน:Link การวัดขนาดตัว เพื่อให้รู้ว่ารถขนาดไหนเหมาะกับเรา และใช้เซ็ตเพิ่มเติมตอนที่ซื้อจักรยานแล้ว
http://www.competitivecyclist.com/za/CC ... ATOR_INTRO
ถ้าไปซื้อบอกความสูงให้ร้านแล้วเขาจะแนะนำไซส์ที่เหมาะสมให้เราเอง ที่เหลือก็ค่อยปรับไปเรื่อยๆหลังจากได้จักรยานแล้ว
ครับผม วันนี้ผมก็ลอง วันช่วงขา คร่าวๆ เหมือนกันครับ ได้ ประมาณ 72-74 cm สูง ประมาณ 174 นะครับ ไม่รู้ว่า ไซ้ส์ 16 หรือ 18 ดีครับ ใจอยากได้ 18 เพราะสวยดี 55+
nuri
ขาประจำ
ขาประจำ

เท่าที่ดูน้องวัดมา คิดว่าช่วงตัวน้องยาว ลองให้เพื่อนช่วยวัดหลายๆรอบครับ แล้วเฉลี่ยออกมาเผื่อคลาดเคลื่อนครับ ลองให้ร้านแนะนำให้ครับ
chart ขนาดจักรยาน โดยอิงค่าความสูงและช่วงขาครับ
http://www.ebicycles.com/custom/content ... -bikes.pdf
paratapon
สมาชิก
สมาชิก

ครับผม แต่เดียวผมจะไปลอง เองที่ร้านเลยครับชัวกว่า

อันล่างนี้ เป็น ขนาดความยาวต่างๆ ของร่างกาย เว็บที่พี่ให้ไว้นะครับ

ไม่รู้ว่าโอเคหรือเปล่าครับ
ไฟล์แนบ
new.png (41.1 KiB) เข้าดูแล้ว 5636 ครั้ง
nuri
ขาประจำ
ขาประจำ

เว็บที่ให้ดูเป็นการประมาณค่าคร่าวๆ เป็นแนวทาง ไปลองจักรยานด้วยตัวเองดีที่สุด สำคัญในการเลือกไซส์จักรยานให้ยืนคร่อมเฟรมแล้วเฟรมห่างจากเป้า ประมาณ 1.5 - 2 นิ้ว
paratapon
สมาชิก
สมาชิก

ผมไปลองมาแล้วครับ วันนี้ ได้ลองค่อม ที่ร้าน แจ็คกี้ ก็โอเคเลยครับ ไซ้ 16 แต่ถ้าเป็น 18 มันจะติดพอดีเลยครับ แล้วปรับหลัง อานต่ำหน่อย มันเลยไม่สวยพี่เค้าเลยแนะนำ ให้ 16 ดีกว่า ครับ
popyman
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นคนเดียว ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก
Bike: Java Feroce 2017
ตำแหน่ง: Lamphun

โพสต์ โดย popyman »

paratapon เขียน:ผมไปลองมาแล้วครับ วันนี้ ได้ลองค่อม ที่ร้าน แจ็คกี้ ก็โอเคเลยครับ ไซ้ 16 แต่ถ้าเป็น 18 มันจะติดพอดีเลยครับ แล้วปรับหลัง อานต่ำหน่อย มันเลยไม่สวยพี่เค้าเลยแนะนำ ให้ 16 ดีกว่า ครับ

ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ ว่างๆผมจะไปปั่นเป็นเพื่อน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รวมชมรมจักรยาน-เชียงใหม่”