กลุ่มรวมมิตร รวบรวมเงินบริจาคให้ครอบครัวนายฮวน ฟรานซิสโก (Juan Francisco Guillermo) นักปั่นจักรยานชาวชิลี

ผู้ดูแล: ชนินทร์, สมพิศ, watt

รูปประจำตัวสมาชิก
สมพิศ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +66894556699
team: กลุ่มรวมมิตร
Bike: Jamis Dakota
ตำแหน่ง: สะพานพระราม 7 บางกรวย นนทบุรี
ติดต่อ:

Re: กลุ่มรวมมิตร รวบรวมเงินบริจาคให้ครอบครัวนายฮวน ฟรานซิสโก (Juan Francisco Guillermo) นักปั่นจักรยานชาวชิลี

โพสต์ โดย สมพิศ »

nbt เขียน:update 22/5/58:
2015-05-21 21.08.30.jpg
2015-05-21 21.08.30.jpg (182.24 KiB) เข้าดูแล้ว 813 ครั้ง
2015-05-21 21.19.24.jpg
วันนี้ได้ทำการส่งมอบจำนวนเงินทั้งหมดในบัญชีให้กับ นาง NG PON LENG ภรรยานายฮวนเรียบร้อยแล้วนะครับ โดยได้ตรวจสอบเอกสารแล้วว่าเป็นภรรยานายฮวนจริง โดยมีคุณน้ำผู้ประสานงานกลุ่ม cyclist network เป็นผู้แทนส่งมอบ โดยมีตัวแทนการบริษัท Falcon ประกันภัยผู้ใช้จักรยาน ร่วมสำทบทุนในโครงการนี้ 25,000 บาทด้วยครับ

รวมยอดจากการบริจาคจากเพื่อนสมาชิกชาวจักรยานผ่านกองทุนของthaimtb เป็นจำนวน 241,695 บาท ขอบคุณทุกท่านที่มีส่วนร่วมด้วยครับ

จึงขอปิดบัญชีโครงการนี้นะครับ โดยยอดเงินเข้าทั้งหมดได้แสดงในกระทู้ข้างล่างนี้ทั้งหมดแล้วนะครับ
====================================================================

ความเป็นมา

รูปภาพ

จากเดิมกระทู้นี้เป็น "กองทุนให้รางวัลนำจับโจรทำร้ายและปล้นชาวจักรยาน" ขอเปลี่ยนเป็น "กองทุนเพื่อเยียวยาครอบครัว นักปั่นจักรยานรอบโลก นายฮวน ฟราสซิสโก"

ตามที่มีเหตุการณ์นักปั่นท่องโลก ต้องมาโดนรถชนเสียชีวิตที่ไทยอีกคนแล้ว พวกเรานักปั่น ก็น่าจะช่วยกันรวบรวมเงินช่วยเหลือ และชดเชยให้กับลูกเมียที่รอดชีวิตและยังคงรักษาในไทยครับ อย่างน้อยก็ถือเป็น การแสดงความรับผิดชอบ ในความเสียหายอย่างใหญ่หลวง ที่ประเทศไทยได้ทำกับเขา

เมื่อสามปีก่อนก็เคยมีเหตุการณโจรดักจี้ชิงจักรยานและทำร้ายนักปั่น ตอนนั้นพวกเราชาวThaimtb ร่วมกันลงขัน ทำเป็นกองทุนเพื่อเป็นรางวัลนำจับ ให้เจ้าหน้าที่เร่งรัดจับกุมคนร้ายโดยเร็ว เพราะถือเป็นภัยร้ายแรงต่อพวกเราชาวจักรยาน. กองทุนนี้ยังไม่เคยได้ใช้อีกเลย. หลังจากให้รางวัลเจ้าหน้าที่คดีนั้นไปเพียงคดีเดียว. วันนี้ผมเพิ่งไปอับเดดสมุดมาเหลือเงินอยู่ 79,310.49 บาท.

จึงอยากขอความเห็นเพื่อนๆที่เคยร่วมลงขันและไว้ใจให้ผมช่วยดูแลเงินนี้ ตอนนี้กองทุนไม่ได้ใช้งานอีกเลย เพราะยุคสมัยนี้เจ้าหน้าที่อาจจะให้ความสำคัญกับคดีจักรยานมากขึ้น. และคดีนี้ก็เป็นความสูญเสียยิ่งกว่าโดนปล้นชิงจักรยาน ผมเลยอยากเสนอให้นำเงินกองทุนนี้ทั้งหมดยกให้กับครอบครัวผู้เสียหายครับ ไม่ว่าเงินเท่าไหร่ก็คงไม่สามารถชดเชยได้ แต่อยากให้รู้ไว้ว่าชาวจักรยานในประเทศไทย ก็ยังมีความรู้สึกห่วงใยและเสียใจกับเหตุการณนี้เช่นกันครับ

ขอเชิญชวนเพื่อนๆร่วมลงขัน คนละเล็กละน้อยตามกำลังครับ

ชื่อบัญชี "THAIMTB กองทุนรางวัลนำจับโจรทำร้ายและปล้นชาวจักรยาน"
ธนาคาร กรุงเทพ
บัญชีออมทรัพย์ 855-0-35809-0
สาขาสยามพารากอน

เพื่อนในทีมถูกตีหลังขณะปั่นได้รับบาดเจ็บและปล้นเอาจักรยานไปด้วย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=554449

"กองทุนให้รางวัลนำจับโจรทำร้ายและปล้นชาวจักรยาน"

พวกเราชาวจักรยานคงนิ่งเฉยไม่ได้แล้วครับ เพราะมันไม่ใช่การลักเล็กขโมยน้อยตามที่พักอาศัย แต่เป็นการทำร้ายพวกเราชาวจักรยาน เพื่อหวังปล้นชิงจักรยานของเรา ซึ่งถ้าทำกันได้ง่ายๆ ต่อไปพวกโจรก็จะย่ามใจและปฎิบัติการถี่ขึ้น พวกเราทุกคนมีโอกาศโดนเข้าสักวัน

จากประสบการณ์ที่ผมเคยเจอ ตำรวจไทย ถ้าตั้งใจทำคดี ทุกคดีจับคนร้ายได้แน่นอน เพราะมีเครือข่ายทั้งสายสืบและพยานหลักฐานจากเครือข่ายต่างๆมากมาย เพียงแต่ตำรวจจะตั้งใจทำเฉพาะบางคดีเท่านั้น เพราะการทำงานต่างๆก็มีค่าใช้จ่ายต่างๆมากมาย พวกเราชาวจักรยานน่าจะตั้งกองทุนตามล่าโจรพวกนี้กันนะครับ

กองทุนนี้ขอลงขันกับพวกเราทุกคน เพื่อเป็นรางวัลนำจับเป็นขวัญกำลังใจกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ ที่สามารถจับตัวคนร้ายมาดำเนินคดีจนถึงที่สุด ให้เข้าตะรางเท่านั้น เราไม่สนการยอมความ

รางวัลนี้ขอให้พวกเราช่วยกันระดมทุน เพราะกรณีนี้มีผลกับพวกเราทุกคน ใครมีมากให้มาก ใครมีน้อยให้น้อยตามกำลังครับ อยากให้เจ้าหน้าที่ใส่ใจกับคดีนี้ว่าทำแล้วคุ้มค่าเหนื่อย อย่างน้อยถ้าตามจับโจรได้ ไม่ว่าจักรยานจะมีราคามากน้อยเพียงใด พวกเราจะมีรางวัลให้หลักหมื่นหลักแสนแน่นอน พวกเราช่วยกันลงขันเถอะครับ

ทางเวบขอประเดิมกองทุนก่อนเลย 10,000 บาท ช่วยกันลงขันโพสในนี้หรือพีเอ็มมาก็ได้ครับ ยังไม่ต้องโอนเงินมา รอให้จับพวกโจรให้ได้ก่อน

*** ถ้ากองทุนนี้ไปได้ดี ใครโดนทำร้าย ขอให้พิมพ์กระทู้นี้ส่งให้เจ้าหน้าที่อ่านเลยครับ เพื่อเป็นการเร่งรัดในทางคดีว่ามีชาวจักรยานนับหมื่นๆคนพร้อมจะช่วยเหลือกัน

update: 18/9/2555 (มีรูปและรายละเอียด หน้า 13)
ข่าวดี!! วันนี้ตามจับโจรตีนักจักรยานและปล้นรถจักรยานได้แล้ว ตำรวจล้อมจับได้ยกแก๊งทั้ง4คน มียิงสู้ด้วย ถ้ามันไม่ยอมคงโดนวิสามัญไปแล้ว เจ้าทุกข์มีหลายคนมาชี้ตัวถูกต้องและมันสารภาพหมดแล้ว อย่างที่บอกละครับ ตำรวจไทยจับได้ทุกคดีแน่ถ้าตั้งใจจริง ขอบคุณนักจักรยานเจ้าถิ่นที่ชี้เบาะแสอย่างต่อเนื่องหลังจากที่ทางเวบประกาศอย่างจริงจัง ที่แสบมากคือมีพวกโจรบางคนนี่แหละทำแฝงตัวมาปั่นจักรยานก่อนด้วย

update: 21/9/2555

เปิดบัญชีมาแล้วนะครับ ที่ช้าไปหน่อยเพราะตอนนี้มีกฏหมายป้องกันการฟอกเงิน การจะเปิดชื่อบัญชีนามแฝงที่ไม่ใช่ชื่อคนแบบนี้ บุคคลธรรมดาทำไม่ได้แล้ว ต้องทำในนามองค์กรเท่านั้น ผมจึงเปิดในนามของเวบนะครับ ต้องทำเรื่องชี้แจงพอสมควรเลยกว่าจะเปิดได้ ตอนนี้ก็จับโจรได้แล้ว คงต้องมอบเงินรางวัลบางส่วนกับเจ้าหน้าที่ตำรวจแล้ว ขอให้ทุกท่านช่วยโอนเงินเข้าบัญชีดังกล่าวนี้เลยนะครับ แล้วผมจะนำทุกยอดเงินที่เข้าบัญชีขึ้นแสดงให้เห็นในกระทู้ แต่อาจจะอัพเดดช้าหน่อยเพราะต้องนำสมุดไปอัพเดดเท่านั้น ไม่มีการทำเอทีเอ็ม และจะดูผ่านเนตก็ไม่ได้ครับ

รูปภาพ

ชื่อบัญชี "THAIMTB กองทุนรางวัลนำจับโจรทำร้ายและปล้นชาวจักรยาน"
ธนาคาร กรุงเทพ
บัญชีออมทรัพย์ 855-0-35809-0
สาขาสยามพารากอน

อาจจะใส่เศษทศนิยมหน่อยก็ดีนะครับ จะได้ไม่สับสนว่ายอดใคร

ใครโอนแล้ว ช่วยโพสสลิบในนี้ หรือผู้ไม่ประสงค์ออกนาม หรือที่ไม่ได้เป็นสมาชิก สามารถส่งยอดเงิน/ชื่อย่อหรือนามแฝงมาที่ผม 0882160166 ทาง SMS,LINE ก็ได้ครับ ผมก็จะนำมาอัพเดดในกระทู้นี้แทนให้ครับ

ขอจะนำสมุดบัญชีมาแสดงให้โดยตรงเลยนะครับ จะได้แสดงความโปร่งใสว่าไม่มีใครแอบถอนไปใช้เองแน่ และมีบางท่านโอนมาโดยไม่ได้โพสแจ้งในเวบ จะได้สบายใจว่ายังไงยอดเงินเข้าบัญชีแน่นอน และมีหลายๆท่านยอดเงินเหมือนกันเพราะไม่มีเศษสตางค์ ทำให้แยกไม่ออกเหมือนกันว่าของใครบ้าง ส่วนการถอนเงินของบัญชีก็จะเป็นกรณีพิเศษที่ไม่บ่อยนัก เพราะเป็นเฉพาะรางวัลนำจับเท่านั้น ก็จะนำมาแสดงรายละเอียดในกระทู้นี้พร้อมยอดถอนจากบัญชีให้เห็นเลยนะครับ

อับเดดสมุดบัญชีล่าสุด (เช้า 23/2/2558)
เมื่อวันที่ 7 ตุลาคม 2555 เราได้ทำการจัดทริปย้อนรอยโจรและมอบเงินรางวัลจำนวน 35,000 ให้เจ้าหน้าที่ไปแล้วครับ โดยยอดนี้ผมสำรองจ่ายไปก่อนและเพิ่งมาเบิกคืนจากกองทุนในวันที่ 16 ตค
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=568474

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

รายชื่อผู้โอนเงินเข้าบัญชี (ขออับเดดให้ภายหลังนะครับ ขอให้เช็คจากสมุดก่อนได้เลยครับ ยอดใครไม่เข้าอาจโอนผิด ช่วยแจ้งด้วยครับ)

ยอดเงินเข้าวันที่ 21/9/2555
1. nbt thaimtb = 10,000 บาท
2. คุณปุ้ย(ไม่มีล๊อกอิน) ฝากเข้าเงินทางโทร = 500 บาท
3. PuiBikenet = 1,000 บาท (ได้รับข้อมูลจาก SMS ยังไม่ได้อัพสมุด)
4. เอกพล Stonerose = 1,000 บาท (ได้รับข้อมูลจาก SMS ยังไม่ได้อัพสมุด)
5. กริช/เสือดาว = 1,000 บาท (ได้รับข้อมูลจาก SMS ยังไม่ได้อัพสมุด)

ีupdate 22/5/58: ได้ส่งมอบเงินกองทุนแล้วนะครับ --> "กองทุนเพื่อเยียวยาครอบครัว นักปั่นจักรยานรอบโลก นายฮวน ฟราสซิสโก"

:arrow: http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=596584
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มรวมมิตร”