***รบกวนแจ้งข่าวเรื่องแอบอ้างชื่อร้านแสงอรุณจักรยาน จ.สระบุรี ขายของในเวป***

ผู้เข้ามาใช้บอร์ทใหม่ๆนี้ กรุณาอ่านที่นี่ก่อนครับ ปัญหาและคำถามส่วนใหญ่มาไม่ยอมอ่านประกาศและกติกาวิธีปฎิบัติ
kazumason
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909948213

Re: ***รบกวนแจ้งข่าวเรื่องแอบอ้างชื่อร้านแสงอรุณจักรยาน จ.สระบุรี ขายของในเวป***

โพสต์ โดย kazumason »

ผมยอมรับเลยครับ ไม่โต้แย้งอะไรทั้งสิ้น คือ ผมเป็นคนสระบุรีและก็รู้ว่าร้านแสงอรุณเป็นร้านใหญ่่สุดในสระบุรี ตัวผมเองอยากเปิดเว็บขายของประเภทนี้ แต่ผมไม่มีหน้าร้าน ผมจึงได้แอบอ้างเอาชื่อร้านนี้มาไว้ในเว็บของผมอันนี้ผิดเต็มๆเลยครับไม่แย้งเลย อีกอย่างคือ สมมุติว่าถ้าผมคิดโกงจริงๆ ผมคงไม่มาตอบกระทู้และก็คงหนีไปไหนไม่รอดหรอกครับ หลักฐาน ชื่อ ที่อยู่อาศัย สถานที่ศึกษา บัญชี ทุกอย่างมีครบเลย
รูปประจำตัวสมาชิก
ariel atom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0961954142
team: ห่อหมก
Bike: Trek Emonda SLR
ติดต่อ:

Re: ***รบกวนแจ้งข่าวเรื่องแอบอ้างชื่อร้านแสงอรุณจักรยาน จ.สระบุรี ขายของในเวป***

โพสต์ โดย ariel atom »

ยอมรับแล้วรีบแก้ไขละกันครับ ส่วนเรื่องทางร้านแสงอรุณจะเอาเรื่องถึงไหนยังไง ผมว่าคงแล้วแต่ทางร้านครับ แต่เจ้าของเวบมายอมรับแบบนี้มาขอโทษแบบนี้ ผมว่าดีกว่าอีกกระทู้ที่มาป่วนเรื่องล้อเยอะเลยนะ
kazumason
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909948213

โพสต์ โดย kazumason »

คือเรื่องนี้ผมผิดจริงๆครับ
ผมชอบนะ คุยกันด้วยเหตุผล
ตอนนี้ผมบล็อกเวปไปแล้ว มันต้องรอให้เวปหมดอายุหนึ่งปีถึงจะลบได้ครับ
แฟนเพจผมยื่นเรื่องลบแล้ว รอ 14 วันครับ
kiemao
สมาชิก
สมาชิก
Bike: รถพับสนิมจับนิดๆ

โพสต์ โดย kiemao »

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
ถ้าอยากค้าขายทำไมไม่ทำให้ถูกต้อง ตรงไปตรงมา การที่ไปแอบอ้างแบบนี้มันก็ไม่ซื่อแล้วล่ะ
มันทำให้ประวัติคุณเสีย ต่อไปใครจะกล้าไปทำธุรกรรมซื้อ-ขายกับคุณล่ะ
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1,LG,X-Bike Mini

โพสต์ โดย woodyvuth »

ร้านแสงอรุณเค๊าไปแจ้งความแล้ว ตอนนี้ไม่ใช่เรื่องของการขอโทษแล้วครับ มันเป็นเรื่องคดีความแล้ว ผมว่าคุณเตรียมตัวต้อสู้คดีดีกว่า เพราะเหมือนจะผิดพระราชบัญญัติคอมพิวเตอร์ด้วยครับ เรื่องการแอบอ้างเป็นคนอื่น
กฎหมายทะเบียนการค้า

มีบริษัทฯ หนึ่งบอกว่าเราแอบอ้างชื่อหัวการค้าของเขา ทั้งที่เรามีหัวการค้าของเราซึ่งเป็นคนละชื่อ และมีการโพสท์ไว้ใน เว็บ ทำให้ทางบริษัทเสื่อมเสียชื่อเสียงและลูกค้าเข้าใจผิด ไม่ทราบว่าเราสามารถเอาผิดอะไรกับเขาได้บ้างค่ะ

คำแนะนำทนายคลายทุกข์
ฟ้องละเมิดเรียกค่าเสียหายตาม ป.พ.พ. มาตรา 420 ประกอบมาตรา 423 พร้อมทั้งฟ้องหมิ่นประมาทด้วยการโฆษณาตาม ป.อ. มาตรา 328 และพรบ.ว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. 2550 มาตรา 14(1)

พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. 2550
มาตรา 14 ผู้ใดกระทำความผิดที่ระบุไว้ดังต่อไปนี้ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
(1) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ปลอมไม่ว่าทั้งหมดหรือบางส่วน หรือข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป็นเท็จ โดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายแก่ผู้อื่นหรือประชาชน
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1,LG,X-Bike Mini

โพสต์ โดย woodyvuth »

มาตรา 423 ผู้ใดกล่าวหรือไขข่าวแพร่หลายซึ่งข้อความอันฝ่าฝืนต่อความจริง เป็นที่เสียหายแก่ชื่อเสียงหรือเกียรติคุณของบุคคลอื่นก็ดี หรือเป็นที่เสียหายแก่ทางทำมาหาได้ หรือทางเจริญของเขาโดยประการอื่นก็ดี ท่านว่าผู้นั้นจะต้องใช้ค่าสินไหมทดแทนให้แก่เขาเพื่อความเสียหายอย่างใดๆ อันเกิดแต่การนั้น แม้ทั้งเมื่อตนมิได้รู้ว่าข้อความนั้นไม่จริง แต่หากควรจะรู้ได้
ผู้ใดส่งข่าวสารอันตนมิได้รู้ว่าเป็นความไม่จริง หากว่าตนเองหรือผู้รับข่าวสารนั้นมีทางได้เสียโดยชอบในการนั้นด้วยแล้ว ท่านว่าเพียงที่ส่งข่าวสารเช่นนั้นหาทำให้ผู้นั้นต้องรับผิดใช้ค่าสินไหมทดแทนไม่

ประมวลกฎหมายอาญา
มาตรา328 ถ้าความผิดฐานหมิ่นประมาทได้กระทำโดยการโฆษณาด้วยเอกสาร ภาพวาด ภาพระบายสี ภาพยนตร์ ภาพหรือตัวอักษรที่ทำให้ปรากฏไม่ว่าด้วยวิธีใดๆ แผ่นเสียง หรือสิ่งบันทึกเสียง บันทึกภาพ หรือบันทึกอักษร กระทำโดยการกระจายเสียง หรือการกระจายภาพ หรือโดยกระทำการป่าวประกาศด้วยวิธีอื่น ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี และปรับไม่เกินสองแสนบาท
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

โพสต์ โดย Cycling B®y »

ผมว่าทางที่ดี คุณควรรีบไปที่ร้านแสงอรุณเลยครับ ไปคุยกับเขาให้รู้เรื่อง จะขอโทษ ขออภัยก็แล้วแต่คุณ....
ก่อนที่เขาจะเอาตำรวจมาลากคอคุณ.
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
Kino
ขาประจำ
ขาประจำ
team: mtb, รถพับ, Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kino »

ว่าง่ายๆก็คือจะจับเสือมือเปล่า เอาเครดิตของร้านค้าที่มีชื่อเสียงมาอ้างจะได้มีความน่าเชื่อถือ พอมีคนสั่งของมาก็วิ่งไปหาของมาให้ ได้กำไรส่วนต่างไป... :roll:

จะทำการค้ามันต้องลงทุนครับ ไม่มีทุนก็ต้องลงแรง ร้านที่ดังๆเค้าผ่านมาแล้วทั้งลงแรงและลงทุน เค้ารู้ว่าชื่อเสียงกว่าจะได้มามันยากลำบาก แต่ละร้านจึงพยายามรักษาชื่อเสียงของร้านเอาไว้ จึงเกิดเป็นความน่าเชื่อถือที่สั่งสมกันมา

แต่นี่มาชุบมือเปิบ เล่นง่ายๆแบบนี้ เวลามีปัญหาขึ้นมาคิดเหรอว่าคุณจะพยายามรักษาชื่อเสียงให้ร้านที่คุณเอามาอ้าง ในเมื่อคุณไม่เคยรู้ว่ามันได้มายากเพียงใด...

อันนี้คิดแบบสุจริตใจที่สุดแล้วนะ :lol:
veenono
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 776-9110
team: ฝ่ายข่าวชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย TCC.
Bike: รถถีบไทยใช้ใจขับเคลื่อน ใต้แสงเดือนและตะวัน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6#p3343446
ตำแหน่ง: 4/35ม.6ถ.เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งใต้ แขวง/เขต หนองแขม กรุงเทพฯ10160

โพสต์ โดย veenono »

ออกแนวบัตฟบจริงๆ

:evil: :evil:
พูดคุยทักทาย-แนะนำทาง facebookและอีกหลายๆกิจกรรมจาก veenono คลิ๊กเลย
ทริป" รักนี้ให้เธอ Tour of Myanmar Meakhong Challenge2013"
จงทำกรรมดี ละเว้นกรรมชั่ว เป็นผู้ให้จะได้ ลดความเห็นแก่ตัว
จักรยานก็เหมือนเม็ดข้าวเม็ดถั่วเม็ดงา ใครปลูกใครหว่านก็ดีมีประโยชน์ต่อสัตว์โลกทั้งนั้นทำไปเถอะ
saraburidd
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นเดี่ยว ไร้สังกัด
Bike: Louis Garneau # LGS TR1 สีดำ เก่า...เก๊า...เก่า
ตำแหน่ง: สระบุรี

โพสต์ โดย saraburidd »

โดนอย่างแรง
BOY PNT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819292113
team: Paknam Inter Team
Bike: TREK MADONE SIX 2012, Bianchi Sempre 2012

โพสต์ โดย BOY PNT »

เฮ้อ ทำไปได้ :cry:
รวมกันเราอยู่ แยกกันกรูเหนื่อย ขอดูดไปด้วยคน
เสือเชน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: M-78, OSK-109, AFAPS-32

โพสต์ โดย เสือเชน »

สงสัยเฝ้าอ่านเวปนี้อยู่
เข้ามาตอบไวดีแท้

แล้วถ้าสมมุติ คืนนี้ผมสั่งเฟรมเปล่าเสือภูเขา jab จะมีบทบาทเช่นไร
ไปดูของได้ที่ไหน
knot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896-02-0896 เท่านั้น!!
team: Bangsaray bike team บางเสร่ไบค์
Bike: Trek4400 => Orbea'Lanza' => S-work Stumpjumper[M5],KTM Strada RC 1.0
ตำแหน่ง: 125/3 ม.1 ต.บางเสร่ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20250
ติดต่อ:

โพสต์ โดย knot »

ถ้าจะทำก็อย่าไปแอบอ้างชื่อเลยครับ มันผิดกฏหมาย

จะบอกให้ว่าร้านแสงอรุณเขาก็มีเวบขายของของเขาครับ
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

kazumason เขียน:ตอนนี้ผมได้ปิดเว็บไซต์และยื่นเรื่องทำการปิดแฟนเพจเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ ผมต้องขอโทษทุกๆท่านและเจ้าของร้าน ผมไม่ได้มีเจตนา
หลอกลวงใดๆทั้งสิ้น สิ่งที่ผมทำไปเป็นเพราะความมักง่ายและรู้เท่าไม่ถึงการ ผมต้องขอกราบขอโทษเจ้าของร้านและชาวเว็บบอร์ดนี้อีกครั้งนึงครับ
...คำพูดทุกคำ การกระทำทุกอย่างล้วนมีความคิดชี้นำ...

หรืออีกนัยหนึ่ง

...กรรม เป็นเครื่องชี้เจตนา...

สิ่งที่ทำแสดงว่าได้ผ่านการครุ่นคิดมากมาย ลงทั้งทุน ลงทั้งแรง...ไม่ได้มีเจตนาหลอกลวง ทำไปเพราะมักง่าย รู้เท่าไม่ถึงการ(ณ์)...ผมว่าไม่น่าใช่

ผมเสนอทางร้าน...เอาเรื่องให้ถึงที่สุด...ครับ อย่าใจอ่อนยอมความเด็ดขาด เรื่องนี้..ซีเรียส..เพื่อเป็นเยี่ยงอย่างให้ได้รับ..กรรม..ตามสมควรแก่เหตุที่ก่อ และ

เพื่อให้...กฏหมาย ยังเป็นสิ่งที่ทุกคนต้องเคารพ...
Dr.aniroot
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0891199009
team: No mercy club
Bike: Conaco EPS Cannondale Turbine 09

โพสต์ โดย Dr.aniroot »

pskorat เขียน:
kazumason เขียน:ตอนนี้ผมได้ปิดเว็บไซต์และยื่นเรื่องทำการปิดแฟนเพจเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ ผมต้องขอโทษทุกๆท่านและเจ้าของร้าน ผมไม่ได้มีเจตนา
หลอกลวงใดๆทั้งสิ้น สิ่งที่ผมทำไปเป็นเพราะความมักง่ายและรู้เท่าไม่ถึงการ ผมต้องขอกราบขอโทษเจ้าของร้านและชาวเว็บบอร์ดนี้อีกครั้งนึงครับ
...คำพูดทุกคำ การกระทำทุกอย่างล้วนมีความคิดชี้นำ...

หรืออีกนัยหนึ่ง

...กรรม เป็นเครื่องชี้เจตนา...

สิ่งที่ทำแสดงว่าได้ผ่านการครุ่นคิดมากมาย ลงทั้งทุน ลงทั้งแรง...ไม่ได้มีเจตนาหลอกลวง ทำไปเพราะมักง่าย รู้เท่าไม่ถึงการ(ณ์)...ผมว่าไม่น่าใช่

ผมเสนอทางร้าน...เอาเรื่องให้ถึงที่สุด...ครับ อย่าใจอ่อนยอมความเด็ดขาด เรื่องนี้..ซีเรียส..เพื่อเป็นเยี่ยงอย่างให้ได้รับ..กรรม..ตามสมควรแก่เหตุที่ก่อ และ

เพื่อให้...กฏหมาย ยังเป็นสิ่งที่ทุกคนต้องเคารพ...

+1 ดำเนินการเอาเรื่องให้ถึงที่สุดครับ

พอจับได้ไล่ทัน ก็บอกว่ารู้เท่าไม่ถึงการณ์ คิดอะไรง่ายๆไปหน่อยหรือเปล่าครับ อะไรดีอะไรชั่วหัดพิจารณาให้มากๆเข้าไว้นะ !!
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ประกาศสำคัญของเวบ / เทคนิคการใช้งานเวบ / คำถามที่พบบ่อยๆ”