ผมเจอปัญหา ***การค้นหากระทู้*** ครับ

ผู้เข้ามาใช้บอร์ทใหม่ๆนี้ กรุณาอ่านที่นี่ก่อนครับ ปัญหาและคำถามส่วนใหญ่มาไม่ยอมอ่านประกาศและกติกาวิธีปฎิบัติ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
met
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817119771
team: Nomad Cyclist , Thai BTC
Bike: ตัวเล็ก ใจใหญ่
ตำแหน่ง: bkk
ติดต่อ:

ผมเจอปัญหา ***การค้นหากระทู้*** ครับ

โพสต์ โดย met »

ปัญหาการใช้งานโดยส่วนตัวผม คือ ช่อง "การค้นหา"

-อาจจะเพราะผมใช้ไม่เป็น หรือ ผมใส่คำไม่ถูก หรือ อย่างไรไม่ทราบได้ ผมพบว่าใช้งานยากและไม่ได้ข้อมูลที่ต้องการเลย ต่างไปจากบอร์ดเก่าสิ้นเชิงที่เจอบ้าง

-ผมรู้สึกว่าค่าตัวเลือกมันเยอะเกินไป จะว่าฉลาดขึ้นจะได้หาได้ตรงขึ้นไป ๆ มา ๆ ผมว่ามันแย่กว่าเก่าน่ะครับพี่ 99%มันแจ้งว่าไม่พบอะไรเลย แม้จะเป็นคีย์เวิร์ดง่าย ๆ

-กระทู้มันเยอะลายตา ยิ่งบอร์ดใหม่แยกกระดานเยอะมากยิ่งไปกันใหญ่ ถ้าช่องค้นหาใช้งานไม่ได้หรือติดขัด ผมรู้สึกแย่ไปเหมือนกัน

ก็แจ้งไว้เผื่อปรับแก้ได้บ้างครับพี่ ขอบคุณครับ
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe
nbt
Site Admin
Site Admin
Tel: 0882160166
team: thaimtb , osk
Bike: Trek Procaliber, Bianchi OrtheXR2 , cBroadman CX , Canyon Enduro
ติดต่อ:

Re: ผมเจอปัญหา ***การค้นหากระทู้*** ครับ

โพสต์ โดย nbt »

หมายถึงการค้นของกระดานใหม่ ( http://www.thaimtb.com/forum/search.php ) หรือ ของ google ครับ

ปัญหาที่พบบ่อยๆคือ ภาษาไทยไม่เหมือนภาษาอังกฤษ ระบบค้นหากระดานใหม่มันจะทำ index ของการค้นหา เวลาค้นหาคำภาษาอังกฤษมักจะไม่มีปัญหา แต่ภาษาไทยมักจะหาไม่เจอ เพราะเวลาพิมพ์มันติดกันหมด เมื่อไม่มีช่องว่างมันก็จะเหมือนเป็นคำเดียวกัน

เช่น สมมุติจะค้นคำว่า จะได้หาได้ตรงขึ้น (ซึ่งเป็นข้อความของคุณและจะมีอยู่ในกระทู้นี้กระทู้เดียว) แต่เนื่องจากคำนี้มีคำอื่นนำหน้าและแปะท้ายอีก (คำเต็มคือคำว่า "จะว่าฉลาดขึ้นจะได้หาได้ตรงขึ้นไป" ) ถ้าค้นธรรมดาๆก็หาไม่เจอแน่ครับ ให้ป้อนค้นคำว่า *จะได้หาได้ตรงขึ้น* โดยอักษร * หมายถึงคำใดๆ และให้เลือกช่องคำว่า "ค้นหาจากทุกส่วน" ด้วยนะครับ
met
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Nomad Cyclist , Thai BTC
ติดต่อ:

Re: ผมเจอปัญหา ***การค้นหากระทู้*** ครับ

ขอบคุณมากครับพี่ nbt
ที่ว่าหาไม่เจอก็บอร์ดนี้แหละครับ แต่สงสัยจะเป็นอย่างที่ว่าคือต้องใส่ *.....*
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe
ตู่ สัมมากรMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สัมมากรMTB, ศิษย์ อ.ถัง
Bike: TREK 1.7 '09, Giant white xtc team '08

โพสต์ โดย ตู่ สัมมากรMTB »

แจ้งบ้างครับ ผมนานๆทีจะsearchหาที
แต่หาทีไหน เวลาgoogleมันขึ้นมา จะโผล่เป็นภาษาต่างดาวลูกครึ่งไทยครับ
คือมีตัวหนังสือไทยอยู่ แต่มั่วจนอ่านไม่ออก
encoding แล้วก็ไม่หาย ทั้งๆที่หน้าของ thaimtb เป็นปกติครับ
/\(^ _^ ) ( ^/\^ ) ( ^ _^)/\

ไม่ใช่เพราะว่าเป็นไปไม่ได้ ก็เลยไม่ทำ แต่เพราะไม่ยอมลงมือทำ ก็เลยเป็นไปไม่ได้

(^O^)/ เชิญแวะเยี่ยมบ้าน สัมมากร MTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 1.7 '09, Giant white xtc team '08

แก้ไขครับ เมื่อกี้ลองหาดูอีกที แต่เป็นเครื่องที่ทำงาน
มีบางส่วนอ่านได้ บางส่วนอ่านไม่ได้ ลองดูรูปนะครับ ป๋าnbt
แต่คุ้นๆเหมือนเครื่องที่บ้านจะอ่านไม่ได้หมด เดี๋ยวกลับไปค่อยลองดูอีกที
ไฟล์แนบ
google search.jpg
google search.jpg (42.69 KiB) เข้าดูแล้ว 12857 ครั้ง

ไม่ใช่เพราะว่าเป็นไปไม่ได้ ก็เลยไม่ทำ แต่เพราะไม่ยอมลงมือทำ ก็เลยเป็นไปไม่ได้

(^O^)/ เชิญแวะเยี่ยมบ้าน สัมมากร MTB
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BoyMTB »

ตู่ สัมมากรMTB เขียน:แก้ไขครับ เมื่อกี้ลองหาดูอีกที แต่เป็นเครื่องที่ทำงาน
มีบางส่วนอ่านได้ บางส่วนอ่านไม่ได้ ลองดูรูปนะครับ ป๋าnbt
แต่คุ้นๆเหมือนเครื่องที่บ้านจะอ่านไม่ได้หมด เดี๋ยวกลับไปค่อยลองดูอีกที
พี่ใช้ Browser ของ Google ใช่หรือเปล่าครับ เพราะถ้าใช้ Chrome มีปัญหาเรื่องภาษาไทยนะครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

BoyMTB เขียน:
ตู่ สัมมากรMTB เขียน:แก้ไขครับ เมื่อกี้ลองหาดูอีกที แต่เป็นเครื่องที่ทำงาน
พี่ใช้ Browser ของ Google ใช่หรือเปล่าครับ เพราะถ้าใช้ Chrome มีปัญหาเรื่องภาษาไทยนะครับ
ใช้ Firefox ครับ แต่ที่บ้านใช้ Google ว่่าแต่ Chrome คืออะไรครับ ไม่รู้จัก แหะแหะ
แต่ว่าผมก็ใช้Google อยู่ทุกวันก็ปกตินะครับ ยกเว้นตอนsearch ผ่าน thaimtb นี่แหละ

met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ในส่วนค้นหาด้วย google ข้างบนหน้าเว็บเพจ ผมก็เป็น ใส่คำค้นหาครั้งแรกจะแสดงเป็นภาษาต่างดาวไม่รุ้เรื่อง ต้องใส่ซ้ำอีกทีถึงจะค้นได้ครับ ผมก็ใช้win explorerนี่แหละ

phet
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 8000

โพสต์ โดย phet »

met เขียน:ในส่วนค้นหาด้วย google ข้างบนหน้าเว็บเพจ ผมก็เป็น ใส่คำค้นหาครั้งแรกจะแสดงเป็นภาษาต่างดาวไม่รุ้เรื่อง ต้องใส่ซ้ำอีกทีถึงจะค้นได้ครับ ผมก็ใช้win explorerนี่แหละ
me too
diokaou
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0873825071
team: -
Bike: GT >> JAVA MOKA
ตำแหน่ง: 78/41 ถ.นาเนียน ต.มะขามเตี้ย อ.เมือง จ.สุราษฎร์ธานี 84000

โพสต์ โดย diokaou »

ตู่ สัมมากรMTB เขียน:
BoyMTB เขียน:
ใช้ Firefox ครับ แต่ที่บ้านใช้ Google ว่่าแต่ Chrome คืออะไรครับ ไม่รู้จัก แหะแหะ
แต่ว่าผมก็ใช้Google อยู่ทุกวันก็ปกตินะครับ ยกเว้นตอนsearch ผ่าน thaimtb นี่แหละ
Encoding เป็น Unicode(UTF-8) ก็ไม่หายหรอครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

diokaou เขียน:Encoding เป็น Unicode(UTF-8) ก็ไม่หายหรอครับ
ไม่หายครับ ตอนนี้ก็เป็นอยู่ :(

namo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-319-913-1
team: เสือท่าช้าง
Bike: MOSSO

โพสต์ โดย namo »

เลขกระทู้อยู่ตรงไหนครับ พยายามหาหลายครั้งแล้วไม่พบ อีกอย่างเวลาจะอัพกระทูเดิมมาลงใหม่โดยไม่ต้องลงรูปใหม่จะทำอย่างไร รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
com
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ATX 2012

โพสต์ โดย com »

search.php ภาษาอังกฤษก็ไม่เจอครับ
ใช้googleมันเลือกห้องไม่ได้ resultขยะเพียบเลย
ปั่นเพื่อสุขภาพและมิตรภาพ.
Rebond/Compress
jazzilla
สมาชิก
สมาชิก
team: ซอยตันหรรษา, Love Bike, เชียงใหม่
Bike: Giant TCR ONCE Team, Drua-Ace 7800
ตำแหน่ง: จ.เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jazzilla »

ถ้าจะค้นหาเฉพาะในห้องใดห้องหนึ่ง เช่น ห้องเสือหมอบ จะตั้งค่าการค้นหายังไงครับ
mtb korat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ไม่บอกเดี๊ยวรู้..........
team: mumu.......team
Bike: LA BICYCLE

โพสต์ โดย mtb korat »

ปักหน่อย กลัวหาไม่เจอ
ต้องการหลักอาน VITRA ขนาด 26.8 ครับพี่ๆไม่ได้ใช้ลงรูปไว้ได้เลยนะครับ ^~^
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=12&t=1659726
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ประกาศสำคัญของเวบ / เทคนิคการใช้งานเวบ / คำถามที่พบบ่อยๆ”