กระทู้ชวนปั่น และสรุปทริป

Moderator: Democrazy, kp

กระทู้ชวนปั่น และสรุปทริป

โพสต์ โดย Democrazy » 09 ก.ย. 2008, 05:50

หากมีทริปไหนน่าสนใจ อย่าลืมมาชวนพี่ๆน้องๆในกล่มไปปั่นด้วยกันนะคร้าบ 8-)
"เทคนิคการปั่นเสือหมอบ"
viewtopic.php?f=129&t=6760

"Prowut Bike Fitting"
https://www.facebook.com/prowut.bikefitting

"Power tends to corrupt and Absolute Power corrupts absolutely". Lord Acton

Re: กระทู้ชวนปั่น

โพสต์ โดย orahun » 25 ก.ย. 2008, 02:55

เสื้อสวยดี เห็นแล้วอยากได้ แต่ต้องอดเพราะไม่ได้ไป แต่อยากได้สติ๊กเกอร์ อะ
orahun

โพสต์ โดย kp » 01 ธ.ค. 2008, 08:55

Democrazy เขียน:หากมีทริปไหนน่าสนใจ อย่าลืมมาชวนพี่ๆน้องๆในกล่มไปปั่นด้วยกันนะคร้าบ 8-)

30 พ.ย.51 วันนี้ไม่รู้จะไปไหน พอดี น้องพาย Enbike ชวนไปเขาใหญ่ แต่ ไม่มี MTB ก็มีแต่ Road นี้เเหละ.. :D :D
นัดกันเจอที่โรงแรมฯ ก่อนทางขึ้นบนเขาใหญ่ 08.00 น. รอจนนาน พอดีมีพี่ๆ จักรยานเทพ 3 ท่านมา เราก็เลยขออาศัยไปด้วย จ่ายตังค์ค่าเข้า 40 ค่ารถ 20 บาท :D พี่ท่านออกให้อีก 20 บาท...ขอบคุณนะครับ สำหรับน้ำใจอันงดงามของชาวจักรยาน :P ส่วนกระผมกะน้องวุฒิ 3 เดือนแล้วกะมั้งที่ไม่ได้ปั่นเสือหมอบเลย....ขาอ่อนอย่างผม ก้อต้องอยู่ท้ายขบวน
กว่าจะไปถึง น้ำตกเหวนรก ก็เห็นน้องวุฒิรออยู่แล้ว...ส่วนพี่ๆ 3 ท่านก็ปั่นไปก่อนแล้ว
รอกลุ่ม Enbike จนกระทั่ง 08.30 น. ก้อยังไม่เห็น เลยตัดสินใจ ลงไปรับ(นึกว่าตัวเองขาแรง) :roll:
ขี่ลงไป ประมาณ 5 กม. ก็เจอกลุ่ม Enbike ส่วน น้องพายเจอเป็นคนสุดท้าย.....แล้วก็ปั่นขึ้นอีก.... :o
(ซวยแล้วตูไม่น่าเลย) กว่าจะไล่คนสุดท้ายได้ เฮ้อเหนื่อยจริงๆ แล้วก้อแซงได้แค่ 2 เอง...ส่วนน้องพาย ไปไหนก็ไม่รู้ไม่เห็นอีกเลย... :lol:
ยังไม่ทันถึง พี่ๆ 3 ท่านก็ปั่นลงมาซะแล้ว.......แรงเราไม่มีเอาเสียแลยนะ......แล้วก็เจอกลุ่ม Mtb ปั่นลงมาอีกหลายๆคัน
กว่าจะถึง ตะคริวกินไปทั้ง 2 ขา เป็นเพราะว่า อากาศหนาว มือเย็น ขาเย็น...ร่างกายไม่เเข็งแรงพอ (ไม่เจียม) :mrgreen:
ความหิวเป็นอุปสรรค ในการขี่เป็นอย่างมาก วันหลังต้องหาอาหารแห้งบ้างอ่ะ ไม่ไหวจริงๆ หิวแล้วก็หมดแรง....
กว่าจะไปถึงที่รับประทานอาหารแทบจะคลาน
เรื่องราคาอาหาร ต้องถามให้ดีๆ....ไม่งั้นโดนฟันแน่ๆ...เกินราคามาตรฐาน ชัวร์.....
ร้านสวัสดิการกาแฟ โอวัลติน แค่ 10 บาท ส่วนตามร้าน 15 บาท :evil: กำไรเห็นๆ
อาหารต่างๆ ต้อง สอบถามก่อน.....เห็นเป็นทุกๆที่ ที่เป็นแหล่งท่องเที่ยว..... :?:

กว่าจะลงเราก็พบเพื่อนฯ ก็นั่งคุยกันจน บ่ายๆ ถึงจะลง.....ตอนลงก็แวะไปเรื่อยๆ ถ่ายภาพไปเรื่อยๆ ตรงไหนวิว สวยก็จอด..
ขาลงนี้สบายจริงๆ 60 อัพเลยนะ แต่จะไม่ให้เกิน 70 กม./ชม. กลัวเอาไม่อยู่.... :o :o
รวมระยะทาง ปั่นขึ้น ปั่นลง ปั่นขึ้นอีก แล้วก็ไหลลงเลย 78.80 กิโลเมตร สามทุ่มกว่าก็หลับสบายเลย..... ;)
สำหรับ ขาอ่อนอย่างผม (ไม่เจียม) เฟื่องหลังขนาด 12-27 ก็ขึ้นได้แบบเหนื่อยเล็กน้อย :o จานหน้า 53/39
ใครยังไม่เคยขึ้นก็ เชิญเลยนะครับ สนุกครับ....ชักมันแฮะ......
"การเห็นเป็นเหตุแห่งการคิด การคิดเป็นเหตุแห่งการเห็น ถ้าคิดดีก็เป็นทางเย็น ถ้าคิดไม่เป็นก็เย็นสบาย..." หลวงพ่อเกษม เขมโก
อัตตา หิ อัตตโน นาโถ/No pain No gain/Independent/กฏแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ/Live and Learn

โพสต์ โดย kp » 08 ธ.ค. 2008, 11:08

Independent ออกศึกแล้ว รอบที่ 2 แต่ไปแค่คลอง 15 ร้านกาแฟ ที่เดิมอ่ะ ...ไปเจอ น้าเน็ก ผมทองมาด้วยนะ...
แนบไฟล์
DSC09162 (Small).JPG
DSC09164 (Small).JPG
DSC09163 (Small).JPG
DSC09165 (Small).JPG
"การเห็นเป็นเหตุแห่งการคิด การคิดเป็นเหตุแห่งการเห็น ถ้าคิดดีก็เป็นทางเย็น ถ้าคิดไม่เป็นก็เย็นสบาย..." หลวงพ่อเกษม เขมโก
อัตตา หิ อัตตโน นาโถ/No pain No gain/Independent/กฏแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ/Live and Learn

โพสต์ โดย Simon_Wood » 08 ธ.ค. 2008, 13:10

ชุดสวยนะเนี่ย :D ถ้าใส่ชุดนี้แล้วไปกันหลายๆคน ต้องเท่มั่กๆแน่เลย :D :D

อันนี้เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ......

โพสต์ โดย CK3 » 08 ธ.ค. 2008, 20:01

อาทิตย์หน้าไปไหนกันน้ากร และน้าๆ ทั้งหลาย ผมขาอ่อนขอไปด้วยไม่ได้ปั่นมาหลายอาทิตย์ละ อาทิตย์หน้าได้หยุดงานปั่นรถสักที

ปล. ถามหน่อยน้ากรว่าสูบติดรถอันเล็กๆ น่ารักๆ เนี่ยยี่ห้อ อะไรอันละเท่าไหร่สูบดีไม๊ กำลังหาสูบเสือหมอบ
แอบแซงเพราะแรงน้อย

โพสต์ โดย ชิน » 09 ธ.ค. 2008, 11:46

ผมใช้สูบอันยาวๆ ของ Beto อ่ะครับพี่ CSK3
www.nichcycling.com

โพสต์ โดย kp » 09 ธ.ค. 2008, 13:20

CK3 เขียน:อาทิตย์หน้าไปไหนกันน้ากร และน้าๆ ทั้งหลาย ผมขาอ่อนขอไปด้วยไม่ได้ปั่นมาหลายอาทิตย์ละ อาทิตย์หน้าได้หยุดงานปั่นรถสักที

ปล. ถามหน่อยน้ากรว่าสูบติดรถอันเล็กๆ น่ารักๆ เนี่ยยี่ห้อ อะไรอันละเท่าไหร่สูบดีไม๊ กำลังหาสูบเสือหมอบ

-ของผมรุ่นนี้ครับ Topeak Pocket Rocket
http://www.topeak.com/products/Mini-Pumps/PocketRocket

ราคาซื้อร้านหนุงหนิง ตอนนั้นก้อ 550 ลดแล้ว...เหลือ 490.- :D :D
หนัก 115 กรัม

-อันนี้ของน้องวุฒิ Topeak Pocket Rocket DX
http://www.topeak.com/products/Mini-Pum ... etRocketDX

ราคาซื้อจาก WB ประมาณ 790.- มั้ง จำไม่ได้แล้ว... :lol: หนัก 110 กรัม
ใช้ได้ทั้งรถ ถนนกับรถเมาเท่นฯ
รุ่นอื่นๆ ดูได้นะ
http://www.topeak.com/products/Mini-Pumps

การใช้งานถือว่า ดีระดับหนึ่ง 4.5/5 เลยอ่ะ... :mrgreen:

ไปไหนดียังไม่รู้เลยครับ.....เอาทางที่เรียบๆนะ ไม่เรียบไม่มีรถขี่แล้ว.... :roll:

โพสต์ โดย เป้(MAHACHAI) » 11 ธ.ค. 2008, 09:14

วันอาทิตย์ที่ 14/12 นี้ใครจะไปสุพรรณกับ bianchi club บ้างครับ (เห็นกลุ่มเรามี bianchi หลายคันเหมือนกัน)

ถ้ายังไงจะได้เจอกัน และทำความรู้จักกันครับ

ผม(เป้) จะไปกับคุณเป้งสองคน
รับฝึกสอนและออกแบบโปรแกรมการฝึกซ้อมจักรยาน :https://www.facebook.com/100rpmclassroombypemahachai

กลุ่ม 100 rpm ...https://www.facebook.com/groups/615371001857266/

โพสต์ โดย ชิน » 11 ธ.ค. 2008, 10:20

ผมไม่ว่างอ่ะครับ ติดงานตอนบ่าย 2 ที่รังสิต -*-

สอบถามนิดหนึ่งครับ ถ้าผมไปเริ่มต้นจาก ธรรมศาสตร์รังสิต ควรปั่นไปไหนดีตอนเช้าๆครับ เพราะอาทิตย์นี้กะว่าก่อนทำงานจะปั่นตอนเช้าที่นั่นเสียลย ถึงเวลาเที่ยงๆ ก็กลับมาอาบน้ำพักผ่อน ทานข้าว เตรียมตัวทำงานต่อครับ

โพสต์ โดย CK3 » 12 ธ.ค. 2008, 00:11

chin@smk เขียน:ผมไม่ว่างอ่ะครับ ติดงานตอนบ่าย 2 ที่รังสิต -*-

สอบถามนิดหนึ่งครับ ถ้าผมไปเริ่มต้นจาก ธรรมศาสตร์รังสิต ควรปั่นไปไหนดีตอนเช้าๆครับ เพราะอาทิตย์นี้กะว่าก่อนทำงานจะปั่นตอนเช้าที่นั่นเสียลย ถึงเวลาเที่ยงๆ ก็กลับมาอาบน้ำพักผ่อน ทานข้าว เตรียมตัวทำงานต่อครับ

คุณเป้ครับอยากจะไปแต่ว่าเกรงใจคนที่บ้านหนะครับเพราะหยุดยาวอาทิตย์ที่แล้วก็ทำแต่งานไม่ได้ไปเที่ยวไหนเลย
ก็เลยอาทิตย์นี้พาคนที่บ้านไปเที่ยวหนะครับ

ส่วนคุณชินผมตอบทาง pm ไปละครับ หากว่ารีบกลับก็ไม่ต้องปั่นไปถึงอยุธยาก็ได้ครับปั่นไปแค่วังบางปะอินหรือไม่ก็ปั่นไปตลาดโก้งโค้ง อย่าลืมแวะร้านที่ว่าการกาแฟในปั๊มบางจากด้วยนะครับ

ว่าแต่ Democracy และพี่ KP ไม่ปั่นเป็นเพื่อนคุณ ชิน หน่อยเหรอครับแขกมาเยือนถิั่่่นรังสิตแย้ว

:mrgreen:

โพสต์ โดย เป้(MAHACHAI) » 12 ธ.ค. 2008, 13:22

สงสัยจะไม่ได้เจอใครแล้วสำหรับทริปนี้ เสียดายจัง
คุณ ck3 ผมก็ไปไหนไกลๆไม่ค่อยได้เหมือนกัน ลูกหลายคนครับ จริงๆแล้วผมมีโควต้าออกทริปไกลๆได้แค่เดือนละครั้ง แต่หลังๆมานี่ไม่รู้ทำไมดูเหมือนจะกลายเป็นสองเดือนครั้งเฉยเลย นี่ก็ใกล้วันที่ 14 แล้ว ทางบ้านมีงองแงนิดๆ เกิดอยากจะไปงานสวนอัมพรขึ้นมา ผมเลยทำไม่รู้ไม่ชี้ ก็ไม่ได้ไปกับ bianchi club มาสามครั้งแล้ว ทริปนี้เลยไม่อยากพลาดครับ
รับฝึกสอนและออกแบบโปรแกรมการฝึกซ้อมจักรยาน :https://www.facebook.com/100rpmclassroombypemahachai

กลุ่ม 100 rpm ...https://www.facebook.com/groups/615371001857266/

โพสต์ โดย kp » 12 ธ.ค. 2008, 15:49

:D :D :D bianchi club ไม่เคยไปเลยตั้งแต่มี กะเค้า.....เค้าเล่ามาว่า....ปั่นช้า....คนเยอะบ้าง....
แต่ อาหารเพียบ....ไม่มีอด......แต่ก้อ ฟังหูไว้อ่ะ.....ถ้าไม่ดีจริง จะมีสมาชิกเยอะรึ....อยากไปอ่ะ....
แต่...ไม่มีรถบรรทุก....อาวุธไป..... :lol: :lol: คนโสดนี้มันก้อดีอย่างนี้อ่ะนะ....ไปไหนก้อได้ ....
เปลี่ยนใจได้ทุกเวลา.... ;) :shock: :roll:
ไปได้ไปเลยนะครับคุณ pe อย่าได้เสียโอกาส วันพระไม่ได้มีหนเดียว..... :ugeek:
อาทิตย์นี้......จะไปไหนดีอ่ะ.....อากาสก้อเริ่มเย็น.....ปั่นเช้าๆ มือขา เย็นไปหมด..... :mrgreen:

โพสต์ โดย CK3 » 12 ธ.ค. 2008, 16:12

พรุ่งนี้เช้ามีเวลาก่อนเที่ยง(ทางบ้านสั่ง) ว่าจะปั่นไปกินกาแฟคลอง 15 คงปั่นไปคนเดียวคาดว่าจะปั่นออกจากบ้านประมาณ 6.30 แล้วไปที่วัดมูลกินโจ๊กสักหน่อย ออกเดินทางต่อสัก 7.00 ปั่นยาวไปกินกาแฟ ฝ่าอากาศหนาวๆแล้วปั่นกลับ

ขากลับนี่กลับทางไหนกันหรือจากร้านกาแฟวานบอก หรือว่าปั่นถนนรังสิตนครนายกตามทางที่ปั่นไป :mrgreen:

โพสต์ โดย ชิน » 12 ธ.ค. 2008, 16:14

ได้แผนที่มาจากพี่ที่ 347 คาดว่าจะลองไปดูตามนี้ด้วยอ่ะคัรบ