เรื่องเล่า บนอานจักรยาน เมื่อได้เจอทีมล้อเล็กและเพื่อนจักรยาน ที่ประทับใจ เฮ ฮา พาเที่ยวตลอดทั้งปี

ผู้ดูแล: น้องสำลี

กฏการใช้บอร์ด
อ.เมือง จ.สงขลา 90000 โทร: 086-6986229
rlorlek
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: ทีมหาดใหญ่ล้อเล็ก 2012 เราไม่ได้มีแค่ความฮา ปั่นสนุก พักสบาย ฮาตลอด ทุกเช้าก่อนรุ่งสาง

โพสต์ โดย rlorlek »

bomb1009 เขียน:รูปภาพ

รูปภาพ

เดี๋ยวถอยคันนี้มาก่อน เฮียอ้าก็เฮียอ้าเถอะ
:o :P :lol:
ไก่ลื่นไหล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812763814
team: หาดใหญ่ ลื่นไหลและ ทุกทีมที่ชวน
Bike: bianchi ป่า ทัวร์ริ่ง คันเดียวกัน
ติดต่อ:

Re: ทีมหาดใหญ่ล้อเล็ก 2012 เราไม่ได้มีแค่ความฮา ปั่นสนุก พักสบาย ฮาตลอด ทุกเช้าก่อนรุ่งสาง

โพสต์ โดย ไก่ลื่นไหล »

สำหรับวันพรุ่งนี้ เสาร์ที่ 17 กันยายน 54 ยังคงปั่นตามปกติครับนัดหมายที่ศาลาแรกเหมือนเดิมครับ
ส่วนเส้นทาง แล้วแต่ตกลงว่าจะซ้ายหรือขวา ส่วนผมพรุ่งนี้ ขออนุญาติท่องเที่ยวทางไกลครับ
จะไปหาอะไรอร่อยแถวปากกว้าง ปารอ น้ำตาลลอยแก้ว ครับ ระยะทางที่เคยไปประมาณ 125 กม
ท่านที่มีเวลา กลับประมาณ เที่ยง ก็อยากเรียนเชิญนะครับ สิ่งที่ต้องน้ำติดตัว ยางใน ถุงแขน หรือขา(ถ้ามี)
ครีมกันแดดครับ แล้วก็ความฮา ส่วนท่านที่ไม่มีเวลาพรุ่งนี้ยังมาปั่นปกติมีอีกหลายคนครับรับรองฮาตลอด
บันทึกการเดินทาง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&t=464863
บ้านของผม "หาดใหญ่ลื่นไหล" ยินดีต้อนรับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=229711
rlorlek
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย rlorlek »

ไก่ลื่นไหล เขียน:สำหรับวันพรุ่งนี้ เสาร์ที่ 17 กันยายน 54 ยังคงปั่นตามปกติครับนัดหมายที่ศาลาแรกเหมือนเดิมครับ
ส่วนเส้นทาง แล้วแต่ตกลงว่าจะซ้ายหรือขวา ส่วนผมพรุ่งนี้ ขออนุญาติท่องเที่ยวทางไกลครับ
จะไปหาอะไรอร่อยแถวปากกว้าง ปารอ น้ำตาลลอยแก้ว ครับ ระยะทางที่เคยไปประมาณ 125 กม
ท่านที่มีเวลา กลับประมาณ เที่ยง ก็อยากเรียนเชิญนะครับ สิ่งที่ต้องน้ำติดตัว ยางใน ถุงแขน หรือขา(ถ้ามี)
ครีมกันแดดครับ แล้วก็ความฮา ส่วนท่านที่ไม่มีเวลาพรุ่งนี้ยังมาปั่นปกติมีอีกหลายคนครับรับรองฮาตลอด
รับทราบครับท่านพี่ไก่ แต่ยางในบ่มี มีแต่กางเกงใน :lol:
ไก่ลื่นไหล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หาดใหญ่ ลื่นไหลและ ทุกทีมที่ชวน
Bike: bianchi ป่า ทัวร์ริ่ง คันเดียวกัน
ติดต่อ:

rlorlek เขียน:
ไก่ลื่นไหล เขียน:สำหรับวันพรุ่งนี้ เสาร์ที่ 17 กันยายน 54 ยังคงปั่นตามปกติครับนัดหมายที่ศาลาแรกเหมือนเดิมครับ
รับทราบครับท่านพี่ไก่ แต่ยางในบ่มี มีแต่กางเกงใน :lol:
พี่เอาไปเผื่อสองเส้นครับ ผู้ใหญ่ใจดีพูดจาไพเราะให้มาครับวันก่อน :lol: ท่านฉึกกะฉักครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&t=464863
บ้านของผม "หาดใหญ่ลื่นไหล" ยินดีต้อนรับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=229711
รูปประจำตัวสมาชิก
kamkon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ..ไร้สังกัด..
Bike: เหล็กเก่าๆ

โพสต์ โดย kamkon »

bomb1009 เขียน:รูปภาพ

รูปภาพ

เดี๋ยวถอยคันนี้มาก่อน เฮียอ้าก็เฮียอ้าเถอะ
ถ้าระเบิด..จองเบาะคิว1ครับ.. :lol: :lol:
ถีบด้วยใจไปด้วยกัน "รถถีบ "
maniex...
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Hadyai
Bike: RB & MTB
ตำแหน่ง: อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย maniex... »

พรุ่งนี้เช้าไปด้วย แต่ดูก่อนว่าไปได้ถึงไหน พรุ่งนี้ทำงานตอนเช้าครับ :)
"Just Get Out & Ride..!!!

No.016
weerachot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ไม่อยากออกสื่อ
team: ทีมบ้านหัวเขากับ Beautiful mango Roadbike team
Bike: ซื้อมาจาก โลตัส ยิกเพื่อนไม่ทัน

โพสต์ โดย weerachot »

สวัสดีครับชาวล้อเล็กไม่ได้เข้ามานานแล้วlog in ไม่ได้ครับ ผมวีครับ พอดีเสื้อทีมล้อเล็กที่สั่งไว้กับพี่ไก่ยังไม่ไปเอาเลยผมขึ้นฝั่งไปวันพุธ นี้จะเข้าไปเอาที่หาดใหญ่ไม่ทราบว่าไปรับได้ที่ไหนครับพี่ไก่ เพราะไม่ได้จ่ายเบี้ยทีกันครับ ต้องขอโทษด้วยครับเพราะติดภาระกิจด่วนครับไม่ได้ขึ้นฝั่งเลยครับ และอีกอย่างผมทำงานไม่เหมือนคนอื่นด้วยครับหรือเรียกง่ายๆว่าครึ่งบกครึ่งน้ำครับและนี่ที่ทำงานครับ
ไฟล์แนบ
v8.jpg (13.61 KiB) เข้าดูแล้ว 119 ครั้ง
Jasmine A.jpg
Jasmine A.jpg (39.95 KiB) เข้าดูแล้ว 119 ครั้ง
เวลาแข่งไม่เคยได้อันดับ แล้วกูจะอั๊พทำไมเนี๊ยะ
kamkon
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ..
ตื่นเช้าๆไปออกแรงกันดีกว่า.. :mrgreen:
maniex...
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Hadyai
Bike: RB & MTB
ตำแหน่ง: อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย maniex... »

บรรยากาศเช้าวันนี้ :)
ปั่นกันตามปกติ และมีอีกหลายท่าน ที่มีเวลาเหลือ ปั่นไป ต.ปากรอ อ.สิงหนคร

รูปภาพ

รูปภาพ

เด็กสร้างทีมล้อเล็ก ลูกชายพี่ฉลุย พาลูกมาปั่นด้วยวันนี้เบาๆ ลูกชายเก่งมากตื่นเช้าเลย :P
รูปภาพ

ปั่นขึ้นเนิน วันนี้ไม่มีใครกล้ายิง เป็นวันผ่อนคลาย กล้ามเนื้อ ;)
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ถึงตลาด แถวท่าข้าม แยกกับกลุ่ม ที่ไปปากรอตรงนี้
รูปภาพ

กลุ่มที่ไปปากรอ ยกเว้นผมกับพี่ชาตรี ;)
รูปภาพ

รูปนี้พี่ไก่จงใจ ปิดหน้าเฮียอ้า กะว่าสกัดดาวรุ่งไม่ให้เกิดเลย :lol:
รูปภาพ

ส่วนผมกับพี่ชาตรี ปั่นไปส่งถึงห้าแยกเกาะยอ ปั่นกลับสายใหม่ ถึงบ้านโดยสวัสดิภาพ 7.20 น. วันนี้เก็บไมล์ไปได้ 53 กม. :D
เสียดายไม่ได้ไปด้วย อยากปั่นเล่นๆ ไปกินอาหารอร่อยๆ กับเขาบ้าง :P
รูปภาพ
"Just Get Out & Ride..!!!

No.016
kamkon
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับน้องแมน..
กลับมาทำงานทันเวลาพอดีเป๊ะ..
รีบอาบน้ำกินข้าว แต่งตัวไปทำงาน.. นี่ถ้าไปถึงสะพาน 2 ไม่ทันแน่ๆ :lol: :lol:
fifaff
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819635717
team: ชมรมล้อเล็ก - ไตรกีฬา
Bike: fuji d-6

โพสต์ โดย fifaff »

รูปภาพ

เส้นทางวันนี้ครับ ปั่นสนุกเที่ยวสบาย ปั่นกันได้ทุกคนครับ จะเห็นว่าความเร็วเฉลี่ยน้อยมากๆ ครับ
pnokio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6571997
team: _Ahosikram Team_
Bike: _WHITE_MISSILE X-NINE PRO_ & _TREK MADONE 3.1_
ตำแหน่ง: หาดใหญ่ จ. สงขลา

โพสต์ โดย pnokio »

.
.
.
ฮาโรย..ย..ย.. หมด ครับ หมด หมดสภาพเจงๆๆ นึกว่าจะกลับไม่ถึงบ้าน ซะแล้ว...ว.ว :oops: :oops: :oops:

หนุกหนานมากๆ และเหนื่อบยมากๆ ทีสำคัญ อร่อยมากๆ ด้วยครับ ทริบนี้..

ต้อง ขอขอบคุณ พี่ไก่ เฮียอี๊ด เฮียอ้า และ ท่านสารวัตร ที่ดูแลตลอดเส้นทาง มากๆนะครับ (นึกแล้ว ว่าอย่าไปเลย เป็นภาระแน่ๆเลย เป็นจริงดังว่า :lol: :lol: :lol: )

ปล.. ขอพักฟี้น 1 เดือนครับ (หายดำ เมื่อไหร่ ค่อยไป ดำต่อ กันอีกครับ ขอบคุณมากๆครับ :lol: :lol: :lol: )
LOVE ME LOVE MY BICYCLE PLESE !!

เส้นทางนะมีเยอะ แต่ไปได้ไกลเท่าที่มีแรง....

เค้าว่ากันว่า..แรง...ที่สำคัญที่สุดคือ..แรงบันดาลใจ..(มะต้องสร้าง.. แต่ขอให้มีนิ..)
fifaff
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่ได้ครับ ไม่ได้ ต้องไปแก้แค้นที่เขาน้ำค้างต่อครับ ตีเหล็กต้องตีตอนร้อน สุู้ๆครับ
fifaff
ขาประจำ
ขาประจำ

ขออนุญาต ก๊อป ข้อความมาจากห้องของ TAB Endurance Group Ride ของ พี่วุฒิ democrazy นะครับ ได้ที่2 overall งานสุพรรณ 100 โล ด้วยเวลา 02.20 ชม. :o :o

ความสำคัญของการปั่น endurance ครับ ขอเชิญ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มาร่วมกันปั่นแบบ cencury endurance
ซึ่งมีลักษณะ - เป็นการปั่นในลักษณะปั่นไปเรื่อยๆ ชิลๆ ควบคุมความเร็วประมาณ 25-33 กิโลเมตรต่อชั่วโมงอาจเกินได้เป็นบางครั้งถ้าลมส่ง (HR 110-140 bpm) ระยะทางระหว่าง 60-120 กิโลแล้วแต่ความต้องการและความสะดวกของผู้ที่มาร่วม จอดเติมน้ำแล้วปั่นต่อ ใช้เวลาในการปั่นตั้งแต่ 2-4 ชั่วโมง(เฉพาะช่วงที่เคลื่อนที่)

1. เทคนิคในการสูบลมยาง ไม่ควรสูบยางแข็งเกินไปเพราะจะทำให้การคอนโทรลรถในทางขรุขระไม่ดี และการยึดเกาะถนนไม่ดี ยิ่งช่วงนี้หน้าฝนยางที่แข็งเกินอาจทำให้ลื่นไถลได้ง่าย และการสูบยางแข็งเกินไปเป็นการเพิ่ม rolling resistance เพราะถนนที่ปั่นนั้นไม่ได้เรียบ 100% ยางที่แข็งไปนั้นจะกระดอนไปมาทำให้สูญเสียพลังงานไปมากกว่ายางที่สูบพอเหมาะ และทำให้ยางเสื่อมสภาพเร็วกว่า ยิ่งอุณหภูมิร้อนๆยางในอาจเกิดการระเบิดได้ แรงดันลมยางของยางงัดหน้า 23 mm ที่เหมาะสมคือ 90-100-110 psi(เสือหมอบ) เสือภูเขา 40-55แล้วแต่น้ำหนักตัวของผู้ปั่น ไม่ควรสูบยางแข็งถึง 120 แม้ว่ายางที่ใช้นั้นจะมีค่า maximum pressure สูงกว่านั้นมากก็ตาม

2. เวลาปั่นที่มีการเปลี่ยนแปลงความเร็วของกลุ่มจากการเลี้ยวเข้าออกจากซอย จากทางขรุขระ หรือขึ้นลงสะพาน ผู้ที่ปั่นนำต้องคอยสังเกตุว่ากลุ่มหลังมาทันหรือไม่และคอยชะลอรถเพื่อให้มาพร้อมกันก่อนจึงค่อยๆเพิ่มความเร็ว เพราะถ้ากลุ่มที่อยู่หน้าไม่รอและปั่นตั้งความเร็วในทันที กลุ่มหลังก็จะต้องเร่งปั่นในความเร็วที่สูงกว่าเพื่อให้ตามทันและอาจปั่นแซงไป กลุ่มที่ถูกแซงก็จะต้องเร่งตาม ทำให้ความเร็วในการปั่นมากเกิน และจะลงท้ายด้วยการแข่งขันกันเองในที่สุด ซึ่งผิดวัตถุประสงค์ของกลุ่ม

3. ผู้ที่มีประสบการณ์ในการปั่นไม่มากและไม่แน่ใจว่าตนเองสามารถปั่นได้ในระยะทางตามที่กำหนดหรือไม่ ควรปั่นแบบถนอมแรงคือปั่นอยู่ในกลุ่มค่อนมาด้านท้าย อาจสลับนำบ้างแต่ไม่ควรอยู่นานขึ้นแล้วรีบออกซ้ายลงไปต่อท้าย หรือถ้าไม่ขึ้นนำเลยก็ให้เว้นระยะให้คนนำที่ถอยลงมาเข้าแทรกด้านหน้าของตนเองกับกลุ่ม และใช้เทคนิคการฟรีขาเป็นระยะเพื่อป้องกันไม่ให้เกิดอาการตะคริว

4. ผู้ที่มีประสบการณ์ในการปั่นมากและต้องการปั่นเพื่อการฝึกซ้อมให้เน้นปั่นโดยโฟกัสไปที่รอบขา โดยคงรอบขาให้อยู่ที่ประมาณ 95-110 รอบต่อนาทีและปั่นโดยไม่ฟรีขาตลอดเวลาที่ปั่น โดยการปั่นจะเป็นไปในลักษณะการควงขาเป็นวงกลมมีการกด-ปาด-ดึง ซึ่งหากตั้งระยะความสูงของเบาะพอดีลำตัวและสะโพกจะนิ่งไม่ส่ายไปมา การฝึกในลักษณะนี้จะทำให้เกิดความทนทานและสามารถปั่นได้ไกลขึ้นโดยที่ขาไม่ล้า ในการแข่งขันสามารถถนอมขาไว้ใช้ในช่วงที่เป็นวินาทีตัดสินได้ แต่ในการฝึกจะเหนื่อยกว่าการปั่นแบบปกติ

ประโยชน์ที่ได้จากการฝึกแบบเอนดูรานซ์ในเชิงทฤษฎี

1.เพิ่มศักยภาพในการเก็บไกลโคเจนในตับและกล้ามเนื้อให้มากขึ้น
2.พัฒนาระบบหายใจ ช่วยให้สามารถนำพาออกซิเจนไปเลี้ยงกล้ามเนื้อต่างๆได้มากขึ้น
3.ทำให้หัวใจแข็งแรงและมีประสิทธิภาพดีขึ้น สามารถสูบฉีดเลือดไปเลี้ยงกล้ามเนื้อต่างๆได้ในปริมาณมากขึ้น
4.ระบบระบายความร้อนของร่างกายดีขึ้น
5.ประสิทธิภาพ ในการปั่นจะดีขึ้นโดยกล้ามเนื้อแดงจะสามารถทำงานได้ดีขึ้น ส่งผลให้ในงานเท่าๆกันร่างกายจะใช้กล้ามเนื้อในการปั่นน้อยมัดลงหรือกล้าม เนื้อในการปั่นมัดนั้นๆทำงานน้อยลง
6.เพิ่มความสามารถในการนำไขมันออกมาใช้เป็นพลังงานในการปั่น
7.เพิ่มความทนทานของกล้ามเนื้อในการปั่น โดยในเซลล์กล้ามเนื้อจะมีไมโตคอนเดรียเพิ่มมากขึ้น (เซลล์ที่ให้พลังงานแบบแอโรบิค)
8. กล้ามเนื้อขาวบางส่วนจะเปลี่ยนไปทำงานแบบแอโรบิคเช่นเดียวกันกับกล้ามเนื้อแดงมากขึ้น ทำให้ความทนทานในการปั่นมีมากขึ้น
9. ช่วยในการฟื้นฟูสภาพของร่างกาย โดยเป็นการผ่อนคลายกล้ามเนื้อที่ล้ามาจากการฝึกหนักในวันก่อนๆ

แต่ถ้าเอาประโยชน์แบบทั่วๆไปก็
1. ทุกๆคนที่ร่วมปั่นสามารถปั่นได้อย่างสนุก ไม่ว่าจะมือใหม่หรือมือเก่า ไม่ต้องกลัวว่าจะตามเพื่อนไม่ทัน
2. อันตรายจากการปั่นแบบนี้มีน้อยกว่าการปั่นแบบอื่น เพราะใช้ความเร็วในการปั่นน้อยกว่า
3. ทุกคนที่มาร่วมปั่นได้ประโยชน์ในด้านสุขภาพเหมือนๆ กัน ไม่ต้องฝืนตะบี้ตะบันให้ร่างกายบอบช้ำ
4. มีเวลาชมนกชมไม้ ชมธรรมชาติ สัมผัสความสุขที่แท้จริงของการปั่นจักรยาน

ข้อ 5... รอไว้มาปั่นแล้วพี่ๆช่วยเสริมให้นะครับ

หากมีผุ้สนใจมากๆ เชิญนะครับ ปั่นสนุก อาหารอร่อย ทุกสุดสัปดาห์ รีเควสได้ที่พี่ไก่ 4 ล. (ลื่นไหล ล้อเล็ก) วันเสาร์ หรืออาทิตย์ ก็ได้ หลัง ทริปเขาน้ำค้าง จะมีจัดอีกเรื่อยๆ ครับ

ป.ล. ไม่มีคำว่าตัวถ่วงนะครับ ทุกคนถึงที่หมายพร้อมกันหมด เพราะเป็น endurance ครับ ไม่ใช่ปั่นเร็ว ได้ประโยชน์กันทุกคนครับ :D
ไก่ลื่นไหล
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ว่ากันต่อเลยครับดูรูปก่อนเดี๋ยวค่อยมาบรรยายตอนหลังครับ
รูปภาพ
วันนี้ท่านประธานยาวคุณเกียรติ์ 15 ไม่ได้ไปแต่ก็มาส่งให้กำลังใจครับ

รูปภาพ

ปั่นเรื่อยๆมาถึงสามแยกที่จะเลี้ยวไปห้าแยกเกาะยอ และแยกกับน้องแมน และน้องชาตรี ขอบคุณที่มาส่งครับ
คราวหน้าต้องได้ไปด้วยกันครับ

รูปภาพ

เวลายังเช้าอยู่ครับขอเติมพลังด้วยเครื่องดื่มเย้นๆที่ปั้ม ปตท ม่วงงามครับ
รูปภาพ

ความสุขมากครับสำหรับการท่องเที่ยวจริงๆของผวกเรา
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

อากาศเริ่มร้อนเห็นศาลาข้างทางกลางทุ่งนาต้นตาลเป็นอันโดดเข้าใส่ครับ
รูปภาพ
ท่าน 09 ขอขยับเบาะหน่อยครับ เพื่อให้การปั่นครั้งนี้สมบูรณ์แบบ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ไก่ลื่นไหล เมื่อ 17 ก.ย. 2011, 14:32, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มชาวสงขลา”