รายงานทริป "ทัวรุ่งริ่ง แม่ฮ่องสอน-เชียงใหม่ วันที่ 7-11 ธ.ค. 2555"

ผู้ดูแล: โจ้ จอยแอนด์แจม, โป้งสิบสองเสียง

กฏการใช้บอร์ด
ชื่อชมรม : สังคม จอยแอนด์แจม/ Joy N' Jam Societั
ผู้ดูแ ล โ จ้ จอยแอนด์แจม โทร : 081 829 1027
รูปประจำตัวสมาชิก
โป้งสิบสองเสียง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Joy&Jam
Bike: Jamis Dakar,Dragon,Xenith

Re: รายงานทริป "ทัวรุ่งริ่ง แม่ฮ่องสอน-เชียงใหม่ วันที่ 7-11 ธ.ค. 2555"

โพสต์ โดย โป้งสิบสองเสียง »

วันที่ 11 ธ.ค. บ้านแม่ตะละ - สะเมิง - แม่ริม - สถานีขนส่ง จ.เชียงใหม่ ระยะทางที่ปั่นได้ประมาณ 71 กม.
ไฟล์แนบ
Graph5.jpg (101.88 KiB) เข้าดูแล้ว 638 ครั้ง
วันที่5.jpg (84.86 KiB) เข้าดูแล้ว 638 ครั้ง
โอ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875897608
team: ไปเรื่อยๆ
Bike: เมริด้า แลนด์เกียร์
ตำแหน่ง: ซ.อ่อนนุช 46
ติดต่อ:

Re: รายงานทริป "ทัวรุ่งริ่ง แม่ฮ่องสอน-เชียงใหม่ วันที่ 7-11 ธ.ค. 2555"

โพสต์ โดย โอ๊ก »

ดูจากแผนที่และกราฟความชันแล้วน่าเสียดายนะ ถ้าเวลาไม่ปีบรัดมากนักคงได้ปั่นตลอดทริป ไม่ต้องขึ้นรถ ไปโดนปางอุ๋งตัดกำลังไปเยอะเลย ถือว่าผ่านเกินครึ่งทางพอจะรับได้ จะได้ไม่ต้องมาซ่อมกัน :lol: :lol: :lol: เข็ด
ปั่นไกลแค่ตามองเห็น
เสือหมอบ Bianchi DAMA-BIANCA She Alu7000 เป็นรถสำหรับผู้หญิง ขนาด 44
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=1479426
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Jamis Dakar,Dragon,Xenith

ระยะทางรวมของ GPS ใกล้เคียงกับระยะทางจากไมล์ติดรถ คือ 241 กม. ความเร็วสูงสุด 48.5 กม./ชม. ความเร็วเฉลี่ย 9.7 กม./ชม. :D
โอ๊ก เขียน:ดูจากแผนที่และกราฟความชันแล้วน่าเสียดายนะ ถ้าเวลาไม่ปีบรัดมากนักคงได้ปั่นตลอดทริป ไม่ต้องขึ้นรถ ไปโดนปางอุ๋งตัดกำลังไปเยอะเลย ถือว่าผ่านเกินครึ่งทางพอจะรับได้ จะได้ไม่ต้องมาซ่อมกัน :lol: :lol: :lol: เข็ด
ใช่ครับโดนปางอุ๋งตัดกำลังไปเยอะเลย ถ้าตัดไปก็มีลุ้นไม่ต้องขึ้นรถครับ :P
ตู่ 87
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ตู่ 87 »

ขอบคุณข้อมูลครับ สุดยอดไปเลย

เวลาบีบรัด เส้นทางโหด แก้สถานการได้เยี่ยม
ใจมด กลัวโน้นนี่ ไปไม่ได้ครับเส้นทางแบบนี้
met
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817119771
team: Nomad Cyclist , Thai BTC
Bike: ตัวเล็ก ใจใหญ่
ตำแหน่ง: bkk
ติดต่อ:

โพสต์ โดย met »

ตามมาชมด้วยคนครับ
อึด ใจถึงจริง ๆ ย้อนรอยจากแม่ฮ่องสอน หนักกว่าไปจากเชียงใหม่อี๊ก :D
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe
funyang51
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9384030
team: ชมรมเสืออรัญ
Bike: MIYATA-CANF3-SPA1
ตำแหน่ง: อ.อรัญ จ.สระแก้ว

โพสต์ โดย funyang51 »

ยอมรับว่า"ใจ" ทุกท่านมีใจเดียวกันไปด้วยใจ--"มิตรภาพ-ศรัทธา-การเดินทาง"
ปั่น2ตะวัน6คืน7วัน869กม
http://www.weekendhobby.com/mtb/web/Que ... sp?ID=2419
ปั่นเดี่ยวทะลุหมอก6คืน7วัน1864โค้ง693กม
http://www.weekendhobby.com/mtb/web/Que ... sp?ID=2369
pnuc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-116-3871
team: ชมรมปั่นตุ๋ย
Bike: Surly LHT, Tern P9, On-One Inbred, Thorn Nomad
ตำแหน่ง: วัดเกต เชียงใหม่

โพสต์ โดย pnuc »

สวัสดีครับ สุดยอดจริงๆ เส้นทางนี้ (วัดจันทร์) แอบบุ๊คมาร์กไว้ในใจนานแล้ว มาเจออีกก็ต้องบอกว่าขอลอกเส้นทางหน่อยล่ะครับ :mrgreen:

ปล. ผมเจอพวกพี่ที่ทางเข้าบ้านนาป่าแปก เสียดายน่าจะเจอกันตรงทางราบจะได้เสวนากันนานกว่านี้ ^^
สามแมวจักรยาน Triple Cats Cycle https://www.facebook.com/3catscycle/
Bicycle Service, Custom Wheels Building For Touring, Commuting, MTB & Small Wheels
089-116-3871

Line ID : pnuc_cha
"Let's ride and get high"
ขาประจำ
ขาประจำ

ตู่ 87 เขียน:ขอบคุณข้อมูลครับ สุดยอดไปเลย

เวลาบีบรัด เส้นทางโหด แก้สถานการได้เยี่ยม
ใจมด กลัวโน้นนี่ ไปไม่ได้ครับเส้นทางแบบนี้
ส้นทางโหดจริงๆคนละเรื่องกับปีที่แล้วเลย แล้วสถานการณ์มันบังคับครับ
ไม่กล้าโบกก็ต้องด้านนแล้วเวลานั้น แต่ผมยังหน้าบางอยู่ให้คนอื่นโบกแทน
:lol:
met เขียน:ตามมาชมด้วยคนครับ
อึด ใจถึงจริง ๆ ย้อนรอยจากแม่ฮ่องสอน หนักกว่าไปจากเชียงใหม่อี๊ก :D
สวัสดีครับ ผมก็แอบลอกการบ้านคุณ met อีกทีนึงล่ะครับ ขอบคุณที่นำเสนอเส้นทางนี้ไม่งั้นผมก็คงไม่รู้จัก
แต่ด้วยเวลาที่น้อยและความอึดที่ไม่เท่าทีมคุณ met ทำให้ต้องใช้ตัวช่วยแต่ก็พอใจแล้วละครับ
เสียดายอยู่อย่างเดียวที่ไม่ได้พิชิตยอดเขา 1700
:P
funyang51 เขียน:ยอมรับว่า"ใจ" ทุกท่านมีใจเดียวกันไปด้วยใจ--"มิตรภาพ-ศรัทธา-การเดินทาง"
ครับผมขอบคุณครับ แต่ไปแบบนี้ต้องมีลูกบ้าด้วยถึงจะสำเร็จ :lol:
pnuc เขียน:สวัสดีครับ สุดยอดจริงๆ เส้นทางนี้ (วัดจันทร์) แอบบุ๊คมาร์กไว้ในใจนานแล้ว มาเจออีกก็ต้องบอกว่าขอลอกเส้นทางหน่อยล่ะครับ :mrgreen:

ปล. ผมเจอพวกพี่ที่ทางเข้าบ้านนาป่าแปก เสียดายน่าจะเจอกันตรงทางราบจะได้เสวนากันนานกว่านี้ ^^
ยินดีที่ได้พบกันครับ ถ้าชอบแบบลุยๆสไตล์เสือภูเขาแบกของก็รับรองความสนุก แต่ต้องเผื่อเวลาด้วย ลองดูกระทู้ของคุณ met ต้นตำรับด้วยนะครับ
ด้วยเวลาที่จำกัดทำให้พลาดรายละเอียดไปพอสมควร
;)
โอ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ลากลิ้งไปดูรูปอีกกล้องใน fb แล้วกันนะ ไม่ถนัดลงบอร์ดนี้จริงๆ ตอนแรกว่าจะพยายามไม่ถ่ายรูปแล้วนิ อยากเก็บไว้เป็นความทรงจำในใจ แต่มันสวนจนอดถ่ายไม่ได้ เลยต้องเอามาฝากเพื่อนๆ กันบ้าง
http://www.facebook.com/media/set/?set= ... 592&type=3
ดูรูปแล้วเหมือนไม่ค่อยโหดร้ายเท่าไหร่ เป็นทริปขำๆ แวะเที่ยวเล่นกันมากมาย พยายามเลียนแบบการเริ่มวันใหม่ของหลายๆกลุ่มเช่น 456 567 789 เอาเข้าจริง ก็มี +1 +2 ทุกที ทำให้คลาดเคลื่อนทั้งเวลา ระยะทาง ก็ทำไงได้ มาชมธรรมชาตินี่ครับ :lol: :lol: :lol:
และทริปนี้เตรียมตัวกันนานหลายเดือน รถของพวกเราจัดการเปลี่ยนอะไหล่กันหลายตัวเพื่อให้มั่นใจว่าไม่เจ๊งกลางทาง ยางทุกคัน ใส่สำหรับลุยแทรค ไม่ได้คิดถึงความหนักความหนืดกันเลย รับสภาพเส้นทางเต็มที่ สำภาระก็บรรทุกเผื่อต้องกิน นอนกลางทางไว้เรียบร้อย ทุกใจพร้อมลุยเต็มที่ ไม่มีถอยหลังครับ
เสือหมอบ Bianchi DAMA-BIANCA She Alu7000 เป็นรถสำหรับผู้หญิง ขนาด 44
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=1479426
โอ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

แต่ติดใจจริงๆ ทัวริ่งบนทางดินแบบนี้ สนุกกว่าวิ่งบนถนนดำเยอะ ร่มรื่น ไม่ง่วงนอน ดิบๆ ลืมทางเรียบไปเลย มันมีเสน่ในตัวเอง
ospop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: JOY & JAM
Bike: MERIDA TFS300D GT สีแดง

โพสต์ โดย ospop »

:lol:
โอ๊ก เขียน:ลากลิ้งไปดูรูปอีกกล้องใน fb แล้วกันนะ ไม่ถนัดลงบอร์ดนี้จริงๆ ตอนแรกว่าจะพยายามไม่ถ่ายรูปแล้วนิ อยากเก็บไว้เป็นความทรงจำในใจ แต่มันสวนจนอดถ่ายไม่ได้ เลยต้องเอามาฝากเพื่อนๆ กันบ้าง
http://www.facebook.com/media/set/?set= ... 592&type=3
ดูรูปแล้วเหมือนไม่ค่อยโหดร้ายเท่าไหร่ เป็นทริปขำๆ แวะเที่ยวเล่นกันมากมาย พยายามเลียนแบบการเริ่มวันใหม่ของหลายๆกลุ่มเช่น 456 567 789 เอาเข้าจริง ก็มี +1 +2 ทุกที ทำให้คลาดเคลื่อนทั้งเวลา ระยะทาง ก็ทำไงได้ มาชมธรรมชาตินี่ครับ :lol: :lol: :lol:
และทริปนี้เตรียมตัวกันนานหลายเดือน รถของพวกเราจัดการเปลี่ยนอะไหล่กันหลายตัวเพื่อให้มั่นใจว่าไม่เจ๊งกลางทาง ยางทุกคัน ใส่สำหรับลุยแทรค ไม่ได้คิดถึงความหนักความหนืดกันเลย รับสภาพเส้นทางเต็มที่ สำภาระก็บรรทุกเผื่อต้องกิน นอนกลางทางไว้เรียบร้อย ทุกใจพร้อมลุยเต็มที่ ไม่มีถอยหลังครับ
ผมก็ว่าอย่างนั้นแระลงรูปทีลงนานเป็นวัน
ลง FB แป๊บเดียวก็เสร็จ แต่ผมไม่ชอบ เน็ตช้าไม่ค่อยไปเลย ผมว่าลากสกอร์บาร์ดู ดูครบดีกว่าคลิกๆที่แท็บอีก
มีอีกเว็บที่ผมเคยเข้าไป เว็บกล้องดิจิตอลครับ ลงได้หลาย K เลย เป็น MB ก็ลงรูปภาพได้ บรรยายเป็นภาพๆ ไม่มีหน้าด้วย มีหน้าเดียว ดูกันยาวๆๆ ชอบๆ

ดูรูปคนอื่นบ้าง ดูรูปตัวเองชักจะเบื่อ 555 ดูตอนถ่าย ดูตอนเลือก ดูตอนย่อ ดูตอนคร็อป และก็ดูตอนเอามาลงเว็บ
มึน :mrgreen:

ดูรูปจริงไม่ค่อยโหดร้ายเท่าไหร่ เพราะตอนโหดร้ายลงจักรยานมาถ่ายไม่ได้ และก็หมดแรงถ่าย 555 :lol: :lol: :lol:
รูปรายงานทริปแทร็ค แบบ PoP pOp กับ จอย แอนด์ แจม

ขี่จักรยานไปก่อนนะตัวเธอ.......
ขาประจำ
ขาประจำ

ปกติผมเหนื่อยแค่ไหนก็จะถ่ายรูปได้ตลอดนะ แต่ยอมรับเลยว่าเนินมาม่านี่สาหัสยิ่งนัก ต้องยอมจอดรถลงมานั่ง
ไม่มีอารมณ์หยิบกล้องมาถ่ายเส้นมาม่าที่ถูกต้มจนอืดเอาเสียเลย และเพื่อให้เรื่องราวครบถ้วนสมบูรณ์จึงขอยืมรูปของพี่ประสงค์นะครับ

บ่ายสามของวันที่ 9 ธ.ค. ต้มมาม่ากินข้างทาง ครั้งหนึ่งในชีวิต :? :roll: :D

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

โอ๊ก เขียน:แต่ติดใจจริงๆ ทัวริ่งบนทางดินแบบนี้ สนุกกว่าวิ่งบนถนนดำเยอะ ร่มรื่น ไม่ง่วงนอน ดิบๆ ลืมทางเรียบไปเลย มันมีเสน่ในตัวเอง
เจอเส้นทางแบบนี้ห้ามง่วงเลยแหล่ะไม่งั้นตกรถตกเขา ช่วงแรกๆก็สนุกดีอ่ะ แต่ช่วงหลังๆตาเริ่มลายเจอหลุมไม่โหดก็ลงไปเลยขี้เกียจหลบแล้ว :lol:

เทียบกับทริปเมื่อปีที่แล้ว พื้นที่ใกล้กันเคียงแต่ความยากเทียบกันไม่ได้

Bike touring @ Mae Hong Son December 2-5, 2011 :arrow: http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=418074
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

ยินดีด้วยครับ ครั้งหนึ่งในชีวิตครับ ไปแล้วไม่เสียดายเวลาเลยจริงๆ
เห็นบอกทำการบ้านแค่ไม่กี่เดือนไปได้ขนาดนี้นี่สุยยอดแล้วครับ เพราะที่เราสามทหารเสือไป
ทำการบ้านกันเป็นปียังหลุดโผไปเยอะเลยครับ
แนะนำเลยครับใครที่ฝ้นไว้รีบเลย อีกหน่อยทางอย่างนี้ไม่มีให้สัมผัสนะครับบบบบบบบ
ปาน@๑๙
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897890495
team: รถถีบเก่าๆ เมืองนนท์
Bike: Gary"hoo koo e koo"#SCHWINN "moab"
ตำแหน่ง: เมืองนนท์
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปาน@๑๙ »

ได้ชมวิวงามๆ ตลอดเส้นทางเลย
ยินดีกับห้าสหายครับ ที่ได้พบเจอมิตรภาพในยามยาก
:P
คิด ไม่สำเร็จ
พูด ไม่สำเร็จ
ทำ จึงสำเร็จ>>>>>
หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า
>>>>>ชวนเที่ยวในกระทู้ปั่นทางไกลฯ...ล่าสุด@ปั่นให้หรอยปักษ์ใต้บ้านเรา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จอยแอนด์แจม”