มือใหม่ครับ พี่เอกผมเข้าไปวัดไซส์มาแล้ว ขอคำแนะนำด้วยครับ

ผู้ดูแล: เอก@ดอนเมือง

กฏการใช้บอร์ด
ชมรมจักรยานดอนเมือง Donmuang Cycling Club

ถ.สรงประภา แขวงสีกัน เขตดอนเมือง กทม
โทร 089-126-2819

ผู้ดูแลบอร์ท เอก@ดอนเมือง
ตอบกลับ
mays391
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818281009
team: no
Bike: no

มือใหม่ครับ พี่เอกผมเข้าไปวัดไซส์มาแล้ว ขอคำแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย mays391 »

สืบเนื่องจากผมกำลังสนใจที่จะซื้อจักรยานสักคัน เลยค้นหาข้อมูลในเนต และได้ไปอ่านเจอกระทู้ขอพี่เอกเข้า เลยโทรไปขอคำแนะนำมา
ปรากฎว่าผมวัดขนาดร่างกายตัวเองแล้ว ได้ผลดังนี้

Standover Height Range 30.0-30.6 inches
Virtual Top Tube Length 24.2-24.6 inches
Stem Length 7.7-10.1 cm.
BB-Saddle Position 70.1-76.2 cm.
Saddle - Handlebar 53.3-55.1 cm.
ผมเลยลองไปเทียบดู กับรถ Gary fisher Wahoo ปรากฎว่า ได้ขนาด 17.5

เลยอยากขอคำแนะนำจากพี่ทั้งหลายว่า ควรจะซื้อยี่ห้ออะไรดี รุ่นไหน ในข้อจำกัดที่ว่า งบไม่เกิน 20,000บาท (รวมอุปกรณ์ที่จำเป็นด้วย) เช่น หมวก ไมล์ ไฟ ถุงมือ เป็นต้น ขี่ในเมือง ทางเรียบ เป้นส่วนใหญ่ โดยส่วนตัวตอนนี้ มองไปที่ Wahoo สีขาว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เมษ
รูปประจำตัวสมาชิก
เอก@ดอนเมือง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมดอนเมือง
Bike: ไม่บอก เดียวโดนดุ ... @_@ ...
ตำแหน่ง: ถ.สรงประภา เขต.ดอนเมือง กทม
ติดต่อ:

Re: มือใหม่ครับ พี่เอกผมเข้าไปวัดไซส์มาแล้ว ขอคำแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย เอก@ดอนเมือง »

ถามก่อน ... ค่า OverAll Reach (ค่าความยาวท่อบน ยาวรวม) เท่าไรครับ
veenono
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 776-9110
team: ฝ่ายข่าวชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย TCC.
Bike: รถถีบไทยใช้ใจขับเคลื่อน ใต้แสงเดือนและตะวัน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6#p3343446
ตำแหน่ง: 4/35ม.6ถ.เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งใต้ แขวง/เขต หนองแขม กรุงเทพฯ10160

Re: มือใหม่ครับ พี่เอกผมเข้าไปวัดไซส์มาแล้ว ขอคำแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย veenono »

มาเจอที่นี่พอดีเลยครับ..ท่านเอก@ดอนเมือง....เสื้อได้รับแล้วนะครับถูกใจครับ
มีแต่คนบอกว่า...เขาชื่อทีมช่างดอนเมืองรึเปล่า...เห็นปะแจเลื่อน..55
ขอบคุณครับ..ญาติผมอยู่สรงประภาบอกคุณเอกชอบไปรวมตัวกันที่ร้านกรอบรูป
จริงเท็จประการไดครับ..
พูดคุยทักทาย-แนะนำทาง facebookและอีกหลายๆกิจกรรมจาก veenono คลิ๊กเลย
ทริป" รักนี้ให้เธอ Tour of Myanmar Meakhong Challenge2013"
จงทำกรรมดี ละเว้นกรรมชั่ว เป็นผู้ให้จะได้ ลดความเห็นแก่ตัว
จักรยานก็เหมือนเม็ดข้าวเม็ดถั่วเม็ดงา ใครปลูกใครหว่านก็ดีมีประโยชน์ต่อสัตว์โลกทั้งนั้นทำไปเถอะ
mays391
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818281009
team: no
Bike: no

โพสต์ โดย mays391 »

Overall Reach 66.5 Cm.
Saddle Height 70.64 Cm.
Handlebar Width 46 Cm.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่บอก เดียวโดนดุ ... @_@ ...
ตำแหน่ง: ถ.สรงประภา เขต.ดอนเมือง กทม
ติดต่อ:

veenono เขียน:มาเจอที่นี่พอดีเลยครับ..ท่านเอก@ดอนเมือง....เสื้อได้รับแล้วนะครับถูกใจครับ
มีแต่คนบอกว่า...เขาชื่อทีมช่างดอนเมืองรึเปล่า...เห็นปะแจเลื่อน..55
ขอบคุณครับ..ญาติผมอยู่สรงประภาบอกคุณเอกชอบไปรวมตัวกันที่ร้านกรอบรูป
จริงเท็จประการไดครับ..
แหะๆๆ...ช่าง(มั่วๆ)ซะมากกว่าครับ อิอิ ลองดูกระทู้นี้สิครับ ดูว่าผม(มั่ว)ได้ขนาดใหน :lol: http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 17&start=0
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

mays391 เขียน:Overall Reach 66.5 Cm.
Saddle Height 70.64 Cm.
Handlebar Width 46 Cm.
อ่านกระทู้นี้ดูครับครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=59&t=45443
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

หลังจากอ่านกระทู้นั้นแล้ว คงได้ที่เลือกในใจแล้ว 3 ยี่ห้อ

งั้นมาดูตัวที่ 4 กัน specialized รุ่น Rockhopper ที่Size15นิ้ว ท่อบนยาว 565mm+Stem100mm = 665mm...66.5cm :shock:
http://www.specialized.com/bc/SBCBkMode ... 32&eid=107

ทั้งนี้ก็แล้วแต่ชอบละครับว่า ชอบคันใหน สีอะไร เรื่องสีนี่ก็สำคัญ ที่เห็นในเวปอาจจะโชว์สีเดียว แต่พอซื้อจริงมีหลายสี หลายลายก็เป็นได้ และที่สำคัญคือ ต้องลองของจริง ถ้าอ่านกระทู้"จากมือใหม่ ไปเป็นโปร" ด้านล่างจะมีวิธี"ลองของจริง" การเลือก Sizeจักรยานอย่างถูกต้องนั้น จะทำให้เราสนุกกับจักรยานได้นานขึ้น เพราะถ้าเลือกsizeผิดพลาดนั้น ผลที่ตามมาก็หลายอย่าง เช่น ปวดหลัง มือชา ขาชา ตะคิว ปวดก้นกบ ปวดคอ เป็นต้น ทั้งนี้ก็มีผลมาจากการเลือกsizeผิดๆ Setupรถจักรยานผิดวิธี โดยเฉพาะพวกที่คล่อมSizeใหญ่ ... นอกจากจะมีอาการอย่างที่ว่ามาแล้วนั้น อาจจะเสี่ยงให้"น้องชาย"เจ็บตัวอีกด้วย ถ้าอย่ารู้ว่าเพราะอะไร...อ่านกระทู้ "จากมือใหม่ ไปเป็นโปร" ดูครับ

อย่าเชื่อผมทั้งหมด ลองศึกษาดูอีกทีนะครับ ผมอาจจะถูกสอนมาแบบผิดๆก็เป็นได้ และอีกอย่าง...ผมไม่ใช้"โปร"นะครับ จำเค๊ามาอีกที :lol: :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ชมรมจักรยานดอนเมือง”