เรียนท่านประธานชมรมจักรยานดอนเมืองและสมาชิกที่รัก

ผู้ดูแล: เอก@ดอนเมือง

กฏการใช้บอร์ด
ชมรมจักรยานดอนเมือง Donmuang Cycling Club

ถ.สรงประภา แขวงสีกัน เขตดอนเมือง กทม
โทร 089-126-2819

ผู้ดูแลบอร์ท เอก@ดอนเมือง
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

เรียนท่านประธานชมรมจักรยานดอนเมืองและสมาชิกที่รัก

โพสต์ โดย น้าเป็ด... »

เรียนทุกท่าน...ที่รักยิ่ง

เริ่มต้นเมื่อต้นปีนี้ผมได้ไปมีส่วนร่วมเข้าประชุมกับ ททท โดยมีพี่ทรงศักดิ์ ประธานชมรมจักยานเพื่อสุขภาพ TOT โทรมาชวนไปร่วมประชุม และน้าหมี รองประธานชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย เรื่องการจัดทริปไปตลาดน้ำอัมพวา ที่ประชุมช่วงหนึ่ง พี่แอ๊ด ททท.ประธานจัดงานและประธานที่ประชุมของโครงการ กล่าวถึงเรื่องทางจักรยานขึ้นเขาใหญ่ รวมทั้งพี่ทรงศักดิ์ เล่าให้ฟังในที่ประชุม และน้าหมียังสนับสนุนว่าถ้าจะทำก็สามารถทำได้ ในเรื่องของทางเทคนิคไม่ได้ยากเย็นแต่ประการใด หลังจากผ่านวันนั้นไปแล้ว ก็เริ่มทีละขั้นตอนมาเป็นลำดับดังนี้...

1.ขอให้สมาชิกทุกทริปทุกครั้งที่ผมมีเวลาไปร่วมด้วย ร่วมลงชื่อสนับสนุนในแบบฟอร์มที่เตรียมไว้
2.นำเผยแพร่ทางอินเตอร์เน็ทให้ลงชื่อทางออนไลน์ ซึ่งสามารถรวดเร็วและทั่วถึง โดย
3.อย่างไรก็ดี ยังมีกลุ่มผู้ไม่มีคอมไม่ทราบเรื่องทางอินเตอร์เน็ทอีกส่วนหนึ่ง ดังนั้นจึงอาศัยเพื่อนสมาชิก เป็นคนช่วยกระจายข่าวสารนี้ โดยมีป้าอ๋อยTCC ช่วยทางภาคเหนือตอนบน มีเฮียฮ้อท่านประธานชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพนครปฐม เสริมมาในให้ในส่วนของนครปฐม สุพรรณ บางเลน และในทริปของชมรมฯ ส่วนที่ปราจีนบุรี ได้ลุงเนตรนำร่องไปแจ้งข่าวสารนี้ให้ทางชมรมฯต่างต่างที่ปราจีนบุรีและใกล้เคียงทราบ ที่พัทลุงมีพี่ไพศาล ไม้ค้ำตะวัน มีคุณTiger30 รวบรวมส่งมาให้เป็นจำนวนมาก จังหวัดสมุทรปราการได้แรงใจจากหลายคนดังนี้ ลุงกุลประธานชมรมจักรยานสมุทรปราการ ตาเล็ก ลุ่มเจ้าพระยา อาจารย์นิยม คุณวิสูตร คุณเล็ก ปากน้ำ(สมุทรปราการ) เคยขึ้นเขาใหญ่ไปสำรวจและเตรียมงานกันสองครั้ง...ตรัง และภาคใต้หลายจังหวัด สนับสนุนมาจากลุงสมพลไม้ค้ำตะวัน คุณTigersong เสือยิ้มหาดใหญ่ เป็นต้น

ส่วนที่กรุงเทพมหานคร มีสมาชิกของTCC และสมาชิกอีกหลายชมรมฯที่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงช่วยผมมามากมีดังนี้ คุณDust in the wind คุณหมาข้างถนน อาสุทธิชัย กลุ่มท่านผู้การสมพงษ์ ตักม้อ หมง น้องหนุ่ย(ใบ้) อาวัลลพ (มักกะสัน) คุณเอก น้องตู่87 และเพื่อนน้องตู่87 เช่นพี่นก พี่โหนก เฮียดิษฐ์(อ้วน) ทีมงานบางมด กลุ่มธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาคลองตันโดยคุณอารียา คุณโลกสวยและพนักงานบริษัทในเครือ ซึ่งไม่ได้เป็นนักจักรยาน มีส่วนน้อยที่ปั่นจักรยาน แต่เห็นด้วย และไปหาชื่อมาสนับสนุนกันเพียบ...วันที่ไปสำรวจกันครั้งที่เท่าไหร่จำไม่ได้ มีเฮียเอี่ยมอาจเจ้าของกิจการหลายอย่างและมีรถขนส่งจักรยาน ก็มีส่วนทำให้พวกเราได้รับความสะดวกสบายเป็นอย่างมาก...

ยังมีอีกหลายท่านหลายชมรมฯที่ผมไม่ทราบจำได้หมด เช่นอาจารย์ที่ราชบุรี เจอกันเมื่อทริปอัมพวา อีกครั้งที่Car Free Day ปีนี้ที่เกษตรศาสตร์ คงจำได้แต่รูปร่างหน้าตา นึกชื่อเท่าไหร่ก็นึกไม่ออก...ขออภัยครับ เช่นเดียวกันที่ชุมพร ที่สุราษฎร์ธานี ที่หลังสวน อ้อ...มีอาจารย์โก มีพวกเราอีก20-30 คนที่ลงใต้เที่ยวนั้น ชื่อท่านก็อยู่ในจำนวนนี้ด้วย...มีอีกท่านหนึ่งปั่นไปกับผมด้วยกันวันที่ไปเยี่ยมชมรมฯเฮียฮ้อ งานอะไรจำไม่ได้ คุณkoko มีกำลังใจให้ผมโดยบอกว่าให้ทำหนังสือจดหมายไปยังท่าน แต่ผมเองไม่ได้ส่งไปให้ เนื่องจากว่าเวลาผ่านไปนึกอะไรไม่ทันจะลืมทันที...เนื่องจากผมต้องทำงานประจำให้มันเสร็จทันภายในเวลาทุกวัน วันต่อวัน ดังนั้นงานจักรยานต้องรอ

ต้องรอจนกว่าผมจะว่าง...ว่างแล้วมันลืมนะครับ ขอประทานอภัยท่านkoko(คุณกิตติ) ด้วย และผมว่าเรื่องนี้ผมยังรับปากกับอีกหลายหลายท่านหลายหลายชมรมฯแบบนี้แล้วไม่ได้ทำส่งตามไปทีหลังคงจะมีอีกมาก...ต้องขอภัยด้วย

พักสักครู่ครับ
เอก@ดอนเมือง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมดอนเมือง
Bike: ไม่บอก เดียวโดนดุ ... @_@ ...
ตำแหน่ง: ถ.สรงประภา เขต.ดอนเมือง กทม
ติดต่อ:

Re: เรียนท่านประธานชมรมจักรยานดอนเมืองและสมาชิกที่รัก

โพสต์ โดย เอก@ดอนเมือง »

รับทราบ up ขึ้นเวปดอนเมืองแล้วครับ :mrgreen:
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เรียนท่านประธานชมรมจักรยานดอนเมืองและสมาชิกที่รัก

ขอบคุณ๕รับ
ตอนนี้น้าเป็ดเข้าเวบดอนเมืองใหม่ไม่ได้ และกระทู้นี้ยังนำมาวางไม่ครบทุกคอน หึหึ...ดูดิ ลืมจนได้ครับ...
สักครู่นะครับ
น้าเป็ด ncc
เอก@ดอนเมือง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมดอนเมือง
Bike: ไม่บอก เดียวโดนดุ ... @_@ ...
ตำแหน่ง: ถ.สรงประภา เขต.ดอนเมือง กทม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอก@ดอนเมือง »

น้าเป็ดครับ รบกวนลองคลิกhttp://www.donmuangmtb.com/Donmuang_Cyl ... lcome.html อันนี้ดูครับ

หรือคลิกที่ลายเซ็นผมก็ได้ครับ

แล้วเข้าที่ เวปบอร์ด2นะครับ เพราะเวปบอร์ด1 กำลังจะยกเลิกการใช้งานแล้วครับ
ถ้าต้องการจะโฟสข้อความ ต้องรบกวนสมัครสมาชิกด้วยนะครับ ถ้าติดขัดเรื่องการสมัครสมาชิก "น้องจอย"เวปมาสเตอร์ของดอนเมืองจะจัดการให้อีกที ลองดูก่อนนะครับ
ส่วนข้อความจากน้าเป็น ผมupขึ้นเวปดอนเมืองให้แล้ว กระทู้นี้ครับ http://210.1.31.38/~donmuang/forum/view ... a=page%3D1

ถ้าติดขัดตรงใหนแจ้งให้ทราบได้เลยนะครับ เดี่ยวผม "บีบคอ" น้องจอยเวปมาสเตอร์ดอนเมืองให้ครับ :lol:
ไฟล์แนบ
untitled-3 (Small).JPG
untitled-3 (Small).JPG (60.63 KiB) เข้าดูแล้ว 1998 ครั้ง
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับน้องเอกครับ...สงกรานต์ปีหน้าเตรียมตัวไปเกาะสมุยนะครับ...
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

เรียนท่านสมาชิกผู้ใช้จักรยานที่รักทั้งหลาย

ทำไมเราต้องการทางจักรยานขึ้นเขาใหญ่แบบมาตรฐานสากล

เมื่อประเทศไทยเริ่มมีรถยนต์เข้ามาใช้ในประเทศนั้น ประเทศไทยเลือกขับรถชิดด้านซ้าย ทั้งทั้งที่ไม่ได้เป็นเมืองขึ้นของอังกฤษมาก่อน แต่คงจะเลือกเพราะว่าติดต่อค้าขายกับอังกฤษกันมานานก่อนอเมริกาที่เขาเลือกขับรถยนต์ชิดขอบถนนด้านขวา ในโลกนี้ก็แบ่งเป็นสองแบบนี้ในระบบของทางรถยนต์ ซึ่งหากจะดูลึกลงไปก็จะเห็นได้ว่า ขับซ้ายมี 30 ส่วนในร้อยส่วน ส่วนที่เหลือเป็นขับขวา ถ้าเอาตัวเลขอย่างนี้มาวัดก็จะพูดได้ว่า การขับขวานั้นเป็นสากลมากกว่า เพราะมากว่าครึ่งโลกรถยนต์

ประเทศที่เคยมีปัญหาเรื่องของทางรถยนต์ว่าจะขับซ้ายหรือขับขวาดีก็มีหลายประเทศ ขอยกตัวอย่างประเทศแคนาดา ที่มีหลายรัฐขับไม่เหมือนกัน มีบางรัฐกฎหมายบังคับให้ขับซ้ายแบบอังกฤษ บางรัฐขับขวาแบบอเมริกัน สุดท้ายกว่าจะมาระบบเดียวกันได้ทั้งประเทศใช้เวลานานเป็นหลายสิบปี คนที่เข้ามาแก้ไขออกกฎหมายใหม่บังคับใช้แบบเดียวกันทั้งประเทศผมลืมชื่อไปนานแล้วครับ ขออภัย

เขาใหญ่ จังหวัดตาก จังหวัดระยอง จังหวัดจันทบุรี จังหวัดพิจิตร จังหวัดเชียงใหม่ จังหวัดตรัง จังหวัดนครปฐม จังหวัดชลบุรี จังหวัดอุดรธานี กรุงเทพมหานคร หรือจังหวัดอื่นอื่นอีกหลายจังหวัดต่างมีทางจักรยานกันอยู่บ้างแล้วไม่มากก็น้อย แต่เป็นแบบไทยไทย ยังไม่เป็นระบบมาตรฐานสากลเหมือนกันทั่วประเทศ เพราะว่าใครอยู่ใกล้เขาใหญ่ปั่นจักรยานได้เลยทุกวัน เพราะว่าชินทางรู้ว่าตรงไหนชันมากน้อย โค้งสั้นยาว แคบกว้าง ขึ้นความเร็วประมาณเท่าไหร่ ลงยาวลงสั้น ชันมากน้อยความเร็วของรถจักรยานแต่ละชนิดรู้ว่าลงด้วยวิธีไหน ความเร็วสูงสุดสักเท่าใด อย่างนี้เป็นต้น....แต่รู้ทราบกันเฉพาะส่วน ส่วนใครที่อยู่ห่างออกไป ไม่เคยมา ทำอย่างไร...

เช่นเดียวกันคนที่เมืองบางกอก ปั่นกันได้ทั้งวันทุกที่ ทั้งทั้งที่ไม่มีทางจักรยาน ก็แนวเดียวกันคือใช้ความเคยชิน เป็นตัวนำทาง...คนที่มาจากเมืองอื่นบ้านอื่น เข้ามาใช้บริการแบบนี้บ้างถึงกับบ่นกันมากว่าไม่สะดวกไม่ปลอดภัย....

ดังนั้นเองผมจึงจุดประกายให้ท่านนักจักรยานทั้งหลาย มารณรงค์ปั่นจักรยานขึ้นเขาใหญ่ เพื่อเรียกร้องให้ทุกฝ่ายที่เกียวข้องสร้างทางจักรยานตามาตรฐานสากลขึ้นมาครอบคลุมทั่วทั้งประเทศ แต่ครั้งแรกนี้มุ่งเน้นที่เขาใหญ่ขี้นมาเสียก่อน เพราะว่าต้องการให้นักท่องเที่ยวที่ใช้ไทยเป็นฐานท่องเที่ยวเชิงเพื่ออนุรักษ์ เชิงรักษาสุขภาพ หรือเพื่อเดินทางไปต่อยังประเทศอื่นอื่นด้วยจักรยาน หรือแม้แต่เราคนไทยด้วยกันที่ต้องการจะมาปั่นจักรยานขึ้นเขาใหญ่ เมื่อมีระบบรองรับที่เป็นมาตรฐานเดียวกันแล้วจะได้ง่ายในการปฏิบัติตนเพื่อความปลอดภัย ไม่ว่าเรื่องของทาง เรื่องของป้ายบอกสัญญาณ เรื่องของป้ายบอกจำกัดความเร็ว เรื่องการการซ้อนคัน การบอกช่วงระยะห่างมากน้อย เรื่องของกำหนดจุดพักในระหว่างเดินทาง น้ำดื่ม อาหาร ยามแดดร้อนหรือว่าฝนตก โคมไฟส่องแสงส่วางในยามค่ำคืน เหล่านี้เป็นต้น....

ถึงเวลาแล้วครับ ที่เราต้องมีทางจักรยานตามมาตรฐานสากล เพราะในเมื่อทางรถยนต์เรายังต้องทำตามแบบสากลนิยม ทางจักรยานก็เป็นการที่ต้องทำแบบเดียวกันนั่นเอง ไม่ใช่เอาแผ่นกระเบื้อง ตัวหนอน หลุมบ่อ ฝาท่อแบบปราบเซียน หรือนึกอยากจะทำก็ทำตามใจแบบจังหวีดนี้ก็ทำอย่าง จังหวัดโน้นก็ทำอย่าง ...

สุดท้ายมันก็ไม่เป็นที่นิยม ขอเรามาระดมความคิดส่งไปยังท่านผู้บริหารประเทศว่า....ถึงเวลาต้องพัฒนาคนพัฒนาทางจักรยานกันได้แล้ว...

ขอบคุณครับ
น้าเป็ด ncc
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

เรียนศิษย์เก่า TCC ที่รักยิ่ง...

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p1455259
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

เรียนเชิญ ร่วมทริปปั่นกันเถอะเรา 4Fs+ ครั้งที่ 1/2553
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 1&start=45

ขอบคุณครับ
นปค.
น้าเป็ด...
ขาประจำ
ขาประจำ

อีกประมาณเก้าวันสิบวันเราจะมีหนังสือเวียนแจ้งข่าวไปยังพี่น้องทุกชมรมทั่วประเทศเท่าที่จะส่งได้เท่าที่พอจะทราบ หากไม่ถึงท่านใดท่านหนึ่ง ชมรมใดชมรมหนึ่ง ต้องขออภัย เพราะข้อมูลนั้นผมรับมาจากลุงเนตรอีกต่อหนึ่ง(ขอบคุณลุงเนตรครับ)

เรื่องที่จะแจ้งให้ทราบนั้นเป็นเรื่องวันที่ ๕ ธันวา ปีนี้ ซึ่งเป็นวันสำคัญอีกวันหนึ่งของพวกเรา จึงออกมาเป็นโครงการปีที่๑ โดยมีนครปฐมเฮียฮ้อ จะเป็นประธานโครงการ ปี่ที่๒ ที่คิดไว้ไปจัดที่สมุทรปราการ มี ลุงกุลอาจารย์นิยมเป็นประธานโครงการ

ปีที่๓ ไปที่ปราจีนบุรี ลุงเหวียนประธานโครงการ
และปีต่อต่อไปเป็นชลบุรีหรือจังหวัดอื่นอื่นในส่วนกลาง

เนื่องจากจะไปจัดที่เหนือสุดใต้สุดคงจะลำบากในการเดินทาง ดังนั้นคงจะเป็นสองสามจังหวัดที่กล่าวมาหมุนเวียนกันจัดต่อไปนะครับ แต่หากจังหวัดใดเห็นด้วยก็ค่อยไปจัดปีต่อไปยังจังหวัดที่ประสงค์เข้าร่วมนั้นครับ ก็คงไปได้ ถ้าเราจะทำ เชียงใหม่ปั่นไปหาดใหญ่ หรือสตูลปั่นไปเชียงรายเป็นต้น

ซึ่งจริงจริงทุกจังหวัดที่กล่าวมามีการจัดงานทุกวันที่๕อยู่แล้ว ไม่ใช่ไม่เคยมี แต่ความคิดผมคือว่าต้องการขออนุญาตให้ทุกจังหวัดส่งตัวแทนหรือมาร่วมกันแล้วแต่มากน้อย มารวมศูนย์กันด้วยสักปีละครั้ง ซึ่งไม่อยากให้กรุงเทพเหมาจัดอยู่คนเดียว

และไม่มีการรับเงินจากรัฐหรือเอกชน และขอเรียนเชิญทุกท่านทุสมาคมทุกชมรม มา ณ โอกาสนี้ กำหนดการไม่เยิ่นเย้อ ไม่ยุ่งยาก เรียบร้อยแล้วจะมาโพสให้ทุกท่านทราบครับ

ขอบพระคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ชมรมจักรยานดอนเมือง”