และแล้ว....ผมก็โดนจนได้........เนื้อไม่กิน...หนังไม่ได้รองนั่ง.....

ผู้ดูแล: chainuntdata

กฏการใช้บอร์ด
ชื่อชมรม : VOYAGE de VELO -346

โทร : 081-941-7586

ผู้ดูแลบอร์ด : chainuntdata
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
chainuntdata
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-941-เจ็ดห้าแปดหก
team: 346
Bike: MERIDA MATT80. GIANT (classic cromoly hard line 7200)
ตำแหน่ง: Thai foods Banglen Nakornpathom
ติดต่อ:

และแล้ว....ผมก็โดนจนได้........เนื้อไม่กิน...หนังไม่ได้รองนั่ง.....

โพสต์ โดย chainuntdata »

รูปภาพ

จาก Blog ของผมที่นี่ครับ
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id ... 33&gblog=2

ผมไม่ได้ดูแล...blog..ของผม....ปล่อยให้เนิ่นนาน...จนกระทั่งมีโทรไปบอกผมว่า...ไม่แก้ตัวหรือชี้แจงเลยหรือ!!!!......
.
.
.
ผมเอารายละเอียดมาฝาก.....ไม่อยากให้สังคมจักรยานเจอแบบผมอีก....ก่อนที่จะทุ่มเทอะไรลงไป....ต้องคิดให้หนักๆๆ
ทำเป็นธุรกิจเลยดีกว่า.....อย่าเอาเวลาของชีวิตส่วนตัวมาทุ่มเทแบบฟรีๆๆๆ....แล้วจะ Hurt แบบผม
.
.
.

คนมาพูดทีหลัง...มักจะถูกกล่าวหาว่า...แก้ตัว

ผมไม่ได้แก้ตัว...แต่มาชี้แจง....
ไม่รู้ว่าจะหลุดข้อหาหรือเปล่า....ขึ้นอยู่กับคนอ่านก็แล้วกัน

ทริปนี้..ผมวานเพื่อนร่วมทีมชวนคนอื่น (ผมไม่ได้ชวนเองเพราะผม...ไว้ใจและรู้จักกันดีพอ)...ผมจะลองทดสอบกำลังขาหลังที่ไม่ได้ปั่นมา 2 ปีเต็มๆๆๆ...ช่วยบอกต่อกัน....ใครสนใจมั่ง
pre-test Banglen - Huahin 225 กม. ตามเส้นทาง BKK-HuaHin สายใน
มีเสียงตอบ...พวกเดียวกัน...มีคนสนใจ....อยู่ 6-7 คน...ว่าจะไปด้วย

ผมก็เลยบอกว่า....เหมือนทุกทริปที่ผ่านมานะครับ....
(จัดมาไม่รู้กี่ทริป...ไม่มีปัญหา....แถมสรุปให้อีก...เหนื่อยด้วยเป็นตากล้องด้วย...ผมไม่เคยท้อแท้...เสียสละแค่นี้...ผมทำได้)

พอดีผมไม่ได้บอกว่าจะ...ไปที่ไหนต่อ...เพราะเป็นเรื่องส่วนตัวของผม....ทุกครั้งที่ปั่นเสร็จผมจะไม่รีบกลับบ้านทันที....อันนี้ทุกคนรู้อยู่แล้ว
...และผมไม่อยากรบกวนคนอื่น..เมื่ออยากไปต้องลงทุน..ถึงแม้ว่าค่าน้ำมันแพงโขอยู่...แต่ก็ไม่เป็นไร...ผมทำแบบนี้ทุกครั้ง

วันนั้นแฟนผม...ไปไม่ได้...ผมไปคนเดียวกับเพื่อนๆๆ ก้ได้....แต่เมื่อแฟนผมทำธุระเสร็จแล้ว...เย็นๆๆๆ จะตีรถไปรับกลับ..จากบางเลน-หัวหิน 225 กม....เธอขับรถไปคนเดียว...
เธอยังถามผมว่าแล้วคนอื่นจะกลับกับใคร.....ผมบอกเธอว่า...คนอื่นๆ มีรถไปรับเหมือนกัน...ยืนยันจากเพื่อนร่วมทีมแล้ว
งั้น..โอเค...ปั่นเสร็จ...เรายังไม่ต้องกลับก็ได้...พักหัวหินอีกสักคืนค่อยกลับ.....จองที่พักล่วงหน้า......(อันนี้ไม่ได้บอกเพื่อนร่วมทีม)

ก่อนวันที่จะไป....ยังคอนเฟิร์ม..มีไปกันกี่คน...แต่ไม่ได้ถามว่าจะกลับกันอย่างไร?.....อย่างงั้นก็ไปกันโลด!!!!! บอกแค่..ไม่ต้องเป็นห่วงผม...เดี๋ยวแฟนผมขับรถไปรับ

วันที่ปั่น....จะเอ๋....มีรถเซอร์วิสตามไปด้วยดีใจจัง!!!!
ยังสนุกสนานกันอยู่.....ผมดีใจ...นึกอยู่ในใจ....รถรับกลับ...ไม่มีปัญหาแน่....เดี๋ยวก็มีอีกคัน...ตามไป
และอีกคนกระซิบบอกว่า...เดี๋ยวอาจจะมีอีกคัน....ตามไปเก็บเพราะกลัวปั่นไม่ไหว!!!!!...รอดูสถานการณ์....ขอผ่าน 100 กม.แรกก่อน
อ๋อ...มีไปรับกลับ 3 คัน...โอเคมากๆๆๆ ....ไม่เป็นห่วงแล้ว...

พอปั่นไปเกิน 100 กม. ถึงแม่กลองแล้ว......ได้ยินโทรศัพท์....ลูกไม่ต้องไปรับพ่อแล้วนะ...พ่อปั่นไหว...อีก 100 กว่าโลแค่นี้เอง...
เอาละหวา.....รถหายไปอีกคัน....คิดว่าเหลืออีก 2 คันไม่น่ามีปัญหา!!!!!

พักเที่ยง....ผมก็สงสัย.....รถอีกคันจะมาถูกทางหรือเปล่าหนอ!!!!....ในใจคิดว่าเค้าคงคุยกันแล้ว....ไม่ต้องทวงถามเค้าหรอก...เสียมารยาทเปล่าๆๆๆ...

ใกล้ถึงหัวหินแล้ว....ยังไม่มีวี่แวว...จะเห็นรถอีกคัน....ก็เลยเสี่ยงถามดู.....ปรากฏว่า....รถไปทำธุระที่อื่น....ไม่มาแล้ว
ไอ๋หย่า!!!!!....แล้วจะกลับกันยังไง....ที่พักก็จองแล้ว....แฟนก็ยังไม่มา....

ถามเพื่อนร่วมทีม...เอาหละว่า...จะกลับกันอย่างไง!!!!!!
มีเสียงยืนยันต่ออีกว่า.....รถปิกอัพ...เคยบรรทุกจักรยานตั้ง 12 คัน...ก็เคยมาแล้ว...ไม่มีปัญหา
ผมก็เลยโอเค.....ไม่น่าจะมีปัญหา....ผมยังถามว่าเอาจักรยาน...ฝากผมไปสักคันได้ไหม????.....มีคนยืนยันอีก...ไม่เป็นไร

สุดท้ายผมก็มาโดนอย่างนี้....มาโพสต์ข้อความอย่างนี้....
ผมโดนลงแซ้....ทั้งๆๆที่ เนื้อไม่กิน..หนังไม่ได้รองนั่ง....
ทุ่มเท....แต่ผลที่ได้...

ผมจัดทริป...จะชี้แจงรายละเอียดทุกครั้ง...ใครจะไป..กลับกับใคร?....แต่ครั้งนี้..ผมพลาดจริงๆๆ.. ไม่ได้ถามแบบจู้ๆๆจิกๆๆๆ....เพราะคิดว่าทุกคนรู้จักผมพอ...
และมีคนคอนเฟิร์มกับผมแล้ว....ไม่มีปัญหา...

นี่ป็นบทเรียนสำหรับคนจัดทริปแบบฟรีๆๆๆๆ......(ไม่ได้คิดค่าหัว)

ผมอ่าน www.thaimtb.com มาก็เยอะ...ที่หลายๆๆ..คนที่เจอมา เช่น..
จะไปก็ไม่บอกว่า...จะไปอย่างไรมาอย่างไร....คนที่เป็นหัวกลุ่มต้องรับผิดชอบทั้งหมด รวมค่าใช้จ่ายต่างๆๆๆด้วย กินอย่างเดียวไม่ยอมควัก!!!!...
แบบนี้คงจะไม่เกิดกับผมแน่....เพราะพวกเราโตๆๆ กันมีหน้าที่การงานสูงๆๆ กันแล้ว...จิตสำนึก..เค้าก็เหนื่อยเหมือนเรา...ถ้อยทีถ้อยอาศัยซึ่งกันและกัน

ถ้าอยากปั่น..ทำตัวแบบนี้...ไม่ต้องไปกับคนอื่น...หรอก....ไปปั่นคนเดียวเถอะ...จะดีกว่า...

ต่อไปนี้ผมขอยอมหละ....ผมขอเป็นลูกทีมคนอื่นดีกว่า....และจะทำตัวไม่ให้หัวหน้าทีมเดือดร้อน...
กินเอง...ผมก็จ่ายเอง....เหนื่อยผมก็พัก....ให้คนอื่นไปก่อน...ไม่ต้องรอ....เพราะผมอยากมาเอง....

ผมช่วยเหลือคนอื่นได้ทุกสถานะ....ถ้าผมทำได้...
ผมรับไม่ได้....ถ้าไม่พูดความจริง.....ถ้าก่อนวันไป....บอกผมว่า...เอารถคุณบุญเลิศ....บรรทุกกลับอีกคันหนึ่งได้ไหม???
พอดีรถรถของอีกท่านติดธุระไปไม่ได้....ถ้าแบบนี้...ผมยังพอเข้าใจ...และหาหนทางอย่างอื่นช่วยกัน
อาจจะยกเลิกการค้างแรม.......
และเราปั่นกันมา 225 กม. ไม่ได้สนใจอะไรกันเลย... (พวกเค้าคิดเอาเองว่า ยังไงก็...ผมต้องพากลับเพราะว่าผมชวน....)
แม้กระทั้ง...100 กม. ผ่านไป...
มีคนโทรบอก...ไม่ต้องมารับ...ผมอาจจะขอเค้ามาช่วยมารับก็ได้....ถ้ารีบบอกกันตอนนั้น....อันนี้เฉยๆๆ...ไม่สนใจใยดี

คนที่มาเขียนใน blog ของผม...คงจะไม่รู้จักผมดีพอ....ผมให้อภัย
....แต่คนที่เคยร่วมทริปกับผมแล้วมาพูดอย่างนี้.....ผมเสียใจมากๆๆๆ....ผมเสียดายเวลาที่ผมทุ่มเทไป...
คุณมองไม่ออกเลยหรือ....ผมทุ่มเทมากน้อย...เพียงใด....แม้ตัวตนที่แท้จริง...ผมยังไม่ปิดบังแม้น้อยในโลกออนไลน์....
โลกออนไลน์....โลกของความเป็นจริง...โลกที่มีตัวตน......ผมทำตัวแบบเดียวกัน.....ไม่มีปิดบัง

ขอบคุณที่อ่านจนจบ

หมายเหตุ
ก่อนจะทำอะไรลงไป.....ศึกษาให้ดีก่อน....
พวกเราไม่ใช่นักแข่ง....แต่พวกเราชอบเดินทางท่องเที่ยวด้วยจักรยาน

ประวัติการเดินทาง --> http://chs.bloggang.com
เป็นเพื่อนสนิทกัน --> https://www.facebook.com/chainuntdata
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849407000
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

Re: และแล้ว....ผมก็โดนจนได้........เนื้อไม่กิน...หนังไม่ได้รองนั่ง.....

โพสต์ โดย breeze »

คนดี ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ ครับ

อย่าเอาแค่ หินลอย เล็กๆ มาทำให้เราต้องหยุดทำสิ่งที่รักษ์ ชอบ และเป็นประโยชน์แก่ผู้อื่น

ทำดีมาก 99% เหลือแย่แค่ 1%

เขามองแค่ 1% เอามาเป็นประเด็น ก็แสดงว่า เขามองโลกแง่ร้าย เป็นคนใจแคบ มองแต่ปัญหา ไม่มองความสำเร็จ

ยังมีความสำเร็จอีกมากมายให้เขามอง กลับไม่มอง

ดังนั้น อย่าไปใส่ใจกับคนที่ สายตาแคบ ใจแคบ มองแค่ 1% มาทำให้เรารู้สึกแย่เลย
siamman18
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อย
Bike: Jamis X2; GT Transeo 4.0,caad 10 ,lapierre 400
ติดต่อ:

Re: และแล้ว....ผมก็โดนจนได้........เนื้อไม่กิน...หนังไม่ได้รองนั่ง.....

โพสต์ โดย siamman18 »

ผมติดตามบล๊อคพี่มาก็นักต่อนัก นับถือในความอึด ถึก และสปริตของพี่ คือจริงๆพี่กำเนิดมาจากการปั่นกับครอบครัว ปั่นร้อยเอ็ดเจ็ดย่านน้ำ พอจะทราบพฤติกรรมและ
รูปแบบการขี่ คือกลุ่มเล็ก รู้ใจ ไปไหนไปกัน รู้ขีดจำกัดของการปั่น
แต่ ถ้าให้มาปั่นเป็นกลุ่ม เป็นฝูง มันก็เหมือนกับทำทัวร์น่ะครับพี่ ทุกอย่างมันต้องพร้อม เหมือนกับการเขียนโปรแกรม ต้องมีจังหวะและความถูกต้องนำ ซึ่งลูกทีมหรือลูกทัวร์ก็ต้องพร้อมรับสถานะการณ์ที่คิดว่าจะเกิดขึ้นระดับหน้า ....ด้วย มิใช่มาโยนจ่าฝูงทำแทน (เบ๊ดีๆนี่เองทำมันทุกอย่าง) เหมือนกับผมไปเที่ยวเงี้ย เกิดไป 4-6 คนยังพอคุยโยกย้ายไม่ต้องวางแผนกันได้ แต่ถ้าเจอ 9 คน โอวแม่เจ้าเยอะยังงี้
ต้องอาศัยการวางแผนแยบยล ทัวร์ต้องมารองรับระบบละไม่งั้นตายๆ ....ประมาณนั้นอะครับพี่ สรุปให้ถือว่าประสบการณ์ชีวิตน่ะครับ
เป็นกันทั่วโลกอะเรื่องบ่น บ่น บ่น....
tamvader
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 Craft / storm bike / CMDF line: tamvader
Bike: TREK BIANCHI

โพสต์ โดย tamvader »

น่าจะเกิดจากการสื่อสารกันไม่เข้าใจ ผมก็เจอบ่อยครับ คนมีหลายประเภท บางคนใจอย่างพูดอย่างพวกนี้อ่านยาก อยู่ด้วยเหมือนเล่นการเมืองทั้งที่ กรูก็แค่มาขี่จักรยานจะการเมืองทำไร มีอะไรก็น่าจะพูดตรงๆ ยิ่งพอพี่มาเป็นผู้นำกลุ่มด้วยแล้วยิ่งเหนื่อยเลย อย่าเพิ่งท้อแท้เลยครับ บางทีมันอาจจะไม่ชัดเจนในส่วนของเค้าและเรา ผมว่ามันก็เป็นแค่ประสบการณ์ที่ไม่ดีแค่นี้ปล่อยให้มันผ่านไปแล้ว เริ่มใหม่ก็ได้ครับ อย่าไปแคร์ปากหอยปากปูเลย ทริปเราต้องตามใจทุกคนก็จริงแต่หัวหน้าทีมก็ต้องเป็นหลักอยู่ดีเพราะงั้นก็ต้องตามใจหัวหน้าอยู่ดี
บริการบ้านพัก@เกาะสีชัง
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... 8#p4561448
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

มาแสดงความเห็นใจด้วยครับ เอ้อจะปั่น 200+ กม คนร่วมปั่นไม่มีปัญญากลับเองได้ ต้องอาศัยคนอื่นกลับ?

มันไม่ใช้ทริปสวนธนนะครับ
pao_vna
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0877118967
team: อิสระ
Bike: wn2000

โพสต์ โดย pao_vna »

ทุกคำพูดของแต่ละคนมีเหตุผลร้อยแปดของตนเอง ทุกคนที่อยู่ในเหตุการณ์เท่านั้นที่รู้ดีว่าอะไรคืออะไร แต่สิ่งที่ปรากฏในใจตอนนี้ที่น่าจะใช้ได้ดีที่สุด นอกจากพูดกันไปทีละคนสองคนก็คือคำว่า "น้ำใจ" น่าจะเป็นคำตอบที่ชัดเจนที่สุดกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น หลอกคนอื่นหลอกได้แต่หลอกตัวเองไม่ได้แน่นอน
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA MATT80. GIANT (classic cromoly hard line 7200)
ตำแหน่ง: Thai foods Banglen Nakornpathom
ติดต่อ:

ผมไม่ได้โทษใคร......แต่โทษตัวเองที่ไร้น้ำใจ......
ทั้งนี้อาจจะเกิดจาก.....การไว้วางใจมากเกินไป..อ่อนต่อโลก

ผมทำงานกับญี่ปุ่นมามากว่า 20 ปี....ผมอาจจะไม่คุ้นเคย....กับคนอื่นทั่วไป
เพราะว่าพวกญี่ปุ่นที่ทำงานผม...ทำให้ผมนิสัยเสีย.....ยึดมั่นถือมั่น....คนคำเดียว....ใช่ก็คือใช่....ไม่ใช่ก็คือไม่ใช่....ได้ก็คือได้...ไม่ได้ก็คือไม่ได้

แต่พวกญี่ปุ่นใช่ว่าจะไม่ยืดหยุ่นเลย.....ยืดหยุ่นมากกว่าคนไทยเสียอีก...แต่พวกเขาทำให้ผมนิสัยเสีย.....จะเปลี่ยนแปลงอะไรเค้าแจ้งล่วงหน้าทุกครั้ง...ถึงแม้ว่าจะยอมเสียเกียรติตัวเองก็ตาม...และผมก็ให้เกียรติเขา...ถึงแม้ว่าผมเสียอะไรๆๆๆ..ที่ผมวางแผนไว้ก็ตาม

ผมอาจจะมองว่า...คนก็เหมือนกัน...ไม่ว่าจะเป็นชาติไหน...มีสิทธิเท่าเทียมกัน....แต่มันไม่เหมือนกัน..
คราวผมคงจะต้องระมัดระวังตัวเอง....รอบครอบมากว่านี้....บวกความเผื่อไว้มากกว่านี้
Yes อาจจะมีค่าเท่ากับ No/may be....

ผมจะคอยเตือนตัวเองกับครอบครัวของผม......บวกความเผื่อไว้มากกว่าเดิมสักหน่อย...เวลาผิดหวังจะไม่ได้เสียใจ
พวกเราไม่ใช่นักแข่ง....แต่พวกเราชอบเดินทางท่องเที่ยวด้วยจักรยาน

ประวัติการเดินทาง --> http://chs.bloggang.com
เป็นเพื่อนสนิทกัน --> https://www.facebook.com/chainuntdata
Aor.
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818084601
team: Rama2
Bike: 1#Trek, 2#Jamis , 3#Dahon, 4#Surly
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Aor. »

...เพิ่งเข้ามาอ่านเจอ...เห็นใจคุณบุญเลิศครับ...
...กำลังคิดว่าจะสอบถามว่า ที่น้ำป่าหลากที่ลำพูน เมื่อเดือนก่อน ที่บ้านโดนด้วยไหม
...เพราะเคยอ่านกระทู้ไหนจำไม่ได้แล้ว ว่าคุณบุญเลิศ กลับไปเยี่ยมบ้านที่ลำพูน นานมากแล้วครับ...
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

บ้านที่ลำพูน....ไม่โดนครับเพราะอยู่ฝากถนนของแม่น้ำลี้
ขอบคุณครับที่เป็นห่วงเป็นใย
สบายดีนะครับ...........

sompong39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0981019695
team: แอบขี่ ...
Bike: แม่บ้าน พับ หมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย sompong39 »

ด้วยความที่ไม่เข้าใจกัน ทั้ง สองฝ่าย
หากผมทำทริป ผมต้องชี้แจง ก่อน
และ หาก ผมโดนทิ้ง ผมก็จบ ไม่มาโวยวาย ไร
เราต้องเข้าใจ คนอื่น บ้าง (ผมโดนประจำ เพราะผมคิดว่าผมทำไร ได้ เข้าใจไรได้ คนอื่น ก็ น่าจะเหมือน เรา :mrgreen:
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....
PojJi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK

โพสต์ โดย PojJi »

เอ่อ ถ้าผมเป็นผู้ร่วมทริปนะครับ ผมจะสอบถามตั้งแต่รู้ตัวว่าจะไปร่วมทริป ว่า กลับยังไง มีรถเซอร์วิสไหม ถ้าไม่มี จะทำยังไงให้มี ต้องมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ผมคงไม่นั่งงอมืองอเท้า รอพึ่ง คนๆเดียว ให้เค้าออกค่าน้ำมันหารถมารับกลับหรอกครับ ถ้าคิดอยากจะทำอะไรอย่ามัวแต่หวังจมูกคนอื่นหายใจครับ มัวแต่คิดพึ่งพิงคนอื่น พอไม่เป็นอย่างที่คิด ก็มาว่าเค้า มันเหมาะสมเหรอครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “VOYAGE de VELO”